ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง Samsung 64PSD8000 มีคนจะขายให้  (อ่าน 18701 ครั้ง)

ออฟไลน์ whut

• *
ปรึกษาเรื่อง Samsung 64PSD8000 มีคนจะขายให้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 02:23:22 pm »
รบกวนสอบถามพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ

มีเพื่อนจะขาย SS 64PSD8000 ให้ผมในราคา 29000 บาท
อายุ 5ปี ไม่ค่อยได้ใช้ ยังไม่ได้เช็คชมทำงานครับ

อยากทราบว่า ณ เวลานี้ยังคุ้มค่าหรือไม่ครับ หรือผมรอ OLED ดีกว่า
โดยปกติเป็นคนไม่ชอบ LED ครับ ดูหนังแล้วมันแปลกๆ

[ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ปรึกษาเรื่อง Samsung 64PSD8000 มีคนจะขายให้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:05:48 pm »
รุ่นนี้ภาพดี แต่อะไหล่ plasma ไม่มีแล้วนะครับ ถ้าเสียก็ต้องทำใจ

oled 55" full hd ราคาตอนนี้ 29000 - 36000

ออฟไลน์ sermp

• Flat TV member
  • *
Re: ปรึกษาเรื่อง Samsung 64PSD8000 มีคนจะขายให้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 08:25:33 pm »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ตั้งแต่ปี 2011 จนมาต้นปี 2016 มีเส้นแนวดิ่งมุมซ้ายของจอภาพ ให้ศูนย์ฯ ประจำจังหวัดตรวจเช็คปรากฏว่าจอเสียต้องเปลี่ยนจอใหม่ จึงได้ติดต่อประสานไปยังฝ่ายร้องเรียน ผลปรากฏว่าอะไหล่จอรุ่นนี้ยังมีอยู่ จึงได้สอบถามว่าทำไมเครื่องของเพื่อนซึ่งเป็นรุ่นปี 2013 ซึ่งออกหลังกว่า 2 ปี จอภาพเสียจึงไม่มีอะไหล่ เจ้าหน้าที่ของซัมซุงได้ตอบว่า พลาสม่ารุ่นนี้ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องจอภาพ อะไหล่จึงยังคงมีอยู่ ผลสุดท้ายซัมซุงก็ได้เปลี่ยนจอใหม่ให้โดยผมเสียค่าแรงไปเป็นเงิน 1,334 บาทเท่านั้น ผมจึงรู้สึกประทับใจในการดูแลลูกค้าของ บ.ซัมซุง เป็นอย่างยิ่ง ปัจจุบันผมเล่นไฟล์ 4k ผ่านคอมพิวเตอร์แม้ว่าซัมซุงรุ่นนี้จะไม่รองรับ 4k แต่ในการ์ดจอรุ่นใหม่ๆ ของ amd จะมีฟังค์ชั่นให้สามารถเซ็ทค่าความละเอียด 4k เพื่อเล่นกับจอภาพ Full HD ได้ ซึ่งภาพที่ได้จากพลาสม่าเครื่องนี้ผมพึงพอใจมาก ทั้งด้านมิติและการเคลื่อนไหว ยืนยันได้อย่างเต็มที่เลยว่า Monitor dell รุ่น 2414h ที่ผมใช้อยู่ยังเทียบซัมซุงไม่ได้เลย ที่ผมโพสมานี้ไม่ได้เชียร์หรือหวังให้เจ้าของกระทู้ตัดสินใจซื้อ เพียงแค่เป็นข้อมูลส่วนหนึ่งเพื่อให้ใช้ประกอบการพิจารณาตัดสินใจเท่านั้น

ออฟไลน์ trirong

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:24:30 am »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ตั้งแต่ปี 2011 จนมาต้นปี 2016 มีเส้นแนวดิ่งมุมซ้ายของจอภาพ ให้ศูนย์ฯ ประจำจังหวัดตรวจเช็คปรากฏว่าจอเสียต้องเปลี่ยนจอใหม่ จึงได้ติดต่อประสานไปยังฝ่ายร้องเรียน ผลปรากฏว่าอะไหล่จอรุ่นนี้ยังมีอยู่ จึงได้สอบถามว่าทำไมเครื่องของเพื่อนซึ่งเป็นรุ่นปี 2013 ซึ่งออกหลังกว่า 2 ปี จอภาพเสียจึงไม่มีอะไหล่ เจ้าหน้าที่ของซัมซุงได้ตอบว่า พลาสม่ารุ่นนี้ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องจอภาพ อะไหล่จึงยังคงมีอยู่ ผลสุดท้ายซัมซุงก็ได้เปลี่ยนจอใหม่ให้โดยผมเสียค่าแรงไปเป็นเงิน 1,334 บาทเท่านั้น ผมจึงรู้สึกประทับใจในการดูแลลูกค้าของ บ.ซัมซุง เป็นอย่างยิ่ง ปัจจุบันผมเล่นไฟล์ 4k ผ่านคอมพิวเตอร์แม้ว่าซัมซุงรุ่นนี้จะไม่รองรับ 4k แต่ในการ์ดจอรุ่นใหม่ๆ ของ amd จะมีฟังค์ชั่นให้สามารถเซ็ทค่าความละเอียด 4k เพื่อเล่นกับจอภาพ Full HD ได้ ซึ่งภาพที่ได้จากพลาสม่าเครื่องนี้ผมพึงพอใจมาก ทั้งด้านมิติและการเคลื่อนไหว ยืนยันได้อย่างเต็มที่เลยว่า Monitor dell รุ่น 2414h ที่ผมใช้อยู่ยังเทียบซัมซุงไม่ได้เลย ที่ผมโพสมานี้ไม่ได้เชียร์หรือหวังให้เจ้าของกระทู้ตัดสินใจซื้อ เพียงแค่เป็นข้อมูลส่วนหนึ่งเพื่อให้ใช้ประกอบการพิจารณาตัดสินใจเท่านั้น

ราคาค่าจอเท่าใหล่ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:25:21 pm »

ราคาค่าจอเท่าใหล่ครับ
ตอนแรกบริษัทฯ ประเมินไว้ 3 หมื่นกลางๆ ครับ เลยติดต่อเพื่อต่อรองกับบริษัทฯ ในที่สุดไม่ต้องจ่ายค่าอะไหล่ครับ จ่ายแต่ค่าแรงตามที่ผมโพสไว้เท่านั้น

ออฟไลน์ whut

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 07:21:12 am »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nitut203

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 10:11:33 am »
ผมใช้รุ่นนี้
https://pantip.com/topic/35873081

ออฟไลน์ purinho

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 09:44:49 pm »
 [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2017, 05:52:29 am โดย purinho »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 03:46:16 pm »
หากยังใช้งานปกติได้ ผมสนับสนุนให้เล่นไปก่อนครับ เพราะหากขายก็คงจะขาดทุนค่อนข้างมาก อยากดู 4k จริงๆ ใช้ดูผ่าน pc ครับ เปลี่ยนการ์ดจอ rx460 ราคาประมาณ 3-4 พันบาท การ์ดจอตระกูล rx รองรับไฟล์ 4k และมีมีซอฟแวร์ช่วยให้เล่นไฟล์ 4k กับจอ Full Hd (โดยเราเซ็ทความละเอียดจอภาพเป็น 3,840x2,160 ได้เลยครับ)  ผมเองก็เล่นพลาสม่าซัมซุงรุ่น PS64D8000 อยู่ ลองใช้วิธีดังกล่าวข้างต้น ภาพมันแม้จะไม่เหมือนจอ 4k โดยตรง แต่ก็ใกล้เคียงครับ ที่ผมแนะนำอย่างนี้ เพราะเมื่อก่อนผมก็มีความคิดเหมือน จกท. เหมือนกัน จึงลงทุนซื้อจอ 4k มาลองสองเครื่องแล้วคือจอ led ของพานาฯ และโซนี่ แต่เป็นขนาด 40 และ 43 นิ้ว  ณ วันนี้ผมขอยืนยันได้เลยว่าคุณภาพและมิติภาพของ Led ห่างชั้นจากพลาสม่าเป็นอย่างมาก ผมยังดีใจอยู่หน่อยหนึ่งที่ไม่ได้ตัดสินใจซื้อขนาดจอภาพ 65 นิ้วมาใช้ หากตัดสินใจซื้อคงจะเสียใจมากกว่านี้ จึงขอบอกว่าแม้พลาสม่าจะกินไฟมากกว่าและไม่เป็น 4k แต่หากเล่นผ่านพีซีแล้วเซ็ทฟังค์ชั่นที่ผมบอกมันก็ให้ภาพที่ดูดีขึ้นมาก ที่สำคัญมิติพลาสม่ามันเหนือกว่าจอ led อย่างเทียบกันไม่ได้เลยจริงๆ  และยังสามารถดู 3d ได้อีกด้วย

ออฟไลน์ sadarudzaza

• *