ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับจะซื้อ tv.ใหม่  (อ่าน 3781 ครั้ง)

ออฟไลน์ suttisak

• *
รบกวนด้วยครับจะซื้อ tv.ใหม่
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 08:47:00 am »
สวัดดีครับ เนื่องจาก tv.เครื่องเก่า LG LW6500 เสียไม่มีภาพ แจ้ง บ.LG ช่างบอกว่า เมนบอร์ดเสียไม่มีอะไหล่ใช้บอร์ดซ่อม2รอบแล้วยังไม่จบนี่ยกกลับบริษัทไปหลายวันแล้วดูท่าคงจะรอดยาก คงต้องซื้อเครื่องใหม่ ผมไม่มีความรู้เรื่อง tv.เลย พยายามอ่านมาหลายวันแต่ไม่รู้เรื่องอยู่ดี คิดว่าสอบถามผู้รู้น่าจะดีกว่าเดาไปเองจึงขอรบกวนด้วยครับ

งบประมาณ 3หมื่น+ได้นิดหน่อยครับแต่คงไม่ถึง4รู้สึกมันแพงเกินไปกับอายุการใช้งานไม่เกิน5ปีแล้วพังแบบซ่อมไม่ได้ไม่มีอะไหล่ การใช้งาน ไม่สนเรื่องเสียงลำโพง ผมมีชุด HT.อยู่แล้ว อยากได้สัก55 นิ้วเคยใช้47นิ้วมาดูๆไปจอมันหดครับ ไม่เล่นเกมส์ เน้นภาพเป็นหลัก ดูจานส้มบ้าง ดูหนังบลูเรย์จาก BDP. ดูหนังจาก YOU TUBE บ้าง ชอบปิดไฟดูกับลุกๆได้บรรยากาศดี เวลาดูหนังบลูเรย์ แนะนำรุ่นไหนดีครับ รบกวนด้วยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 08:47:52 am โดย suttisak »

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Re: รบกวนด้วยครับจะซื้อ tv.ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:02:06 pm »
ช่วยได้หรือเปล่าไม่รู้นะครับ

ผมจัด 55 นิ้ว 4k samsung ku6000 มา ตอนแรกจะเอาจอโค้ง แต่ต้องเพิ่มเงิน (ของเดิมเป็นจอโค้ง 48นิ้ว fhd แต่ขายต่อให้ samsung ไปแล้ว เพราะเค้าซ่อมให้ผมไม่ได้) ส่วนตัวคิดว่า ไม่อยากจะลงทุนซื้อแพงมาก เพราะถ้าหมดประกัน ซ่อมที คิดหนัก เกือบได้เครื่องใหม่ สรุปมาได้รุ่นนี้ 

ข้อดี
1. ตอนแรกกลัวดูฟรีทีวีไม่ชัด ปรากฏว่า โอเคใช้ได้เลย ยิ่งช่อง hd ภาพยิ่งคมชัด มาก
2. ดูหนัง 4k ผ่าน usb ภาพคมชัดอย่างแรง แต่ดู 1080p ก็ถือว่าไม่ขี้เหล่เลย
3. ผมดูหนัง ผมปิดไฟดู เพราะดูในห้องนอน ภาพโอเค
ข้อสังเกตุ
1. รุ่น นี้ ไม่มี ระบบ auto depht enhancer  อาจจะสงสัยว่า ตัวนี้คือทำหน้าที่อะไร  ในsamsung บางรุ่น จะมีเจ้าระบบนี้อยู่ ถ้ารุ่นไหนมีตัวนี้อยู่ ภาพจากทีวี เมื่อเรามองแล้ว จะออกแบบมีความชัดลึก ตื้น อย่างเห็นได้ชัด ทำให้ภาพ มีมิติ คล้ายๆนะ กับสามมิติ  แต่ไม่ถึงขนาดนั้น ยกตัวอย่าง... ถ้าเราดูหนังหรือทีวี ช่องที่เป็น hd เราจะเห็นประมาณว่าตัวละครจะดูเด่น ฉากหลังจะอยู่หลังๆ ออกไป ครับ
2. มี motion แบบโอโต้  และเลือกปิด เปิด ตั้งค่าใหม่ได้
3. มี hdr แต่เปิดแล้ว ส่วนตัวไม่ชอบ ภาพติดอมเหลือง

สรุป พอใจ ครับแต่ไม่ดีที่สุด แต่ก็คุ้มค่าเงินที่สุด เพราะไม่รู้ว่า ถ้าหมดประกันแล้ว จะเสียอีกกี่ปีถัดมา [คิคิ]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนด้วยครับจะซื้อ tv.ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:06:09 pm »
ในงบสามหมื่น+ ได้รุ่นรองทอปเลยครับ

Lg 55uh850t ลูกเล่นเยอะสุด รองรับ3d ,hdr, dolby vision ราคาสามหมื่นต้นๆ

Sony 55x8500d processorดีสุด อัพสเกลดี สีธรรมชาติ รองรับ hdr สามหมื่นกลางๆ

Samsung 55ks7500 contrast,black level,peak brightness ดีสุด ภาพดีกว่าสองตัวข้างบน
รองรับ hdr และได้มาตรฐานuhd premium ราคาสามหมื่นปลายๆ

สำหรับการใช้งานแบบปิดไฟดูต้องขอย้อนถามกลับไปก่อนว่า พอใจกับมิติภาพของ lw6500 ตัวเดิมแค่ไหน
เพราะ sony x8500d , lg uh850t เป็นจอips ระดับสีดำทำได้แค่ระดับเดียวกับ lw6500
ซึ่งมันเปฺนจุดด้อยของจอips ที่ปิดไฟแล้วสีดำจะไม่ดำ มิติจะแบน แต่ได้มุมมองด้านข้างที่กว้างกว่า ดูเยื้องจอแล้วสีไม่ซีด

แต่สำหรับ samsung ks7500 ใช้จอ spva + clear panel ในห้องที่ปิดไฟจะให้สีดำที่ลึกมาก
ส่งผลให้ภาพออกมามีมิติลึกกว่าจอ ips แต่ก็มีข้อด้อยตรงมุมมองด้านข้างจอแคบ มองเยื้องจอแล้วสีจะซีด

ถ้าต้องการมิติพาพในการปิดไฟดูที่ดีกว่า lw6500 ตัวเดิม ก็ต้อง samsung ks7500
แต่หากรับได้กับมิติของlw6500 ก็สามารถใช้ sony x8500d และ lg uh850t ได้

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 01:32:57 pm »
ช่วยได้หรือเปล่าไม่รู้นะครับ

ผมจัด 55 นิ้ว 4k samsung ku6000 มา ตอนแรกจะเอาจอโค้ง แต่ต้องเพิ่มเงิน (ของเดิมเป็นจอโค้ง 48นิ้ว fhd แต่ขายต่อให้ samsung ไปแล้ว เพราะเค้าซ่อมให้ผมไม่ได้) ส่วนตัวคิดว่า ไม่อยากจะลงทุนซื้อแพงมาก เพราะถ้าหมดประกัน ซ่อมที คิดหนัก เกือบได้เครื่องใหม่ สรุปมาได้รุ่นนี้ 

ข้อดี
1. ตอนแรกกลัวดูฟรีทีวีไม่ชัด ปรากฏว่า โอเคใช้ได้เลย ยิ่งช่อง hd ภาพยิ่งคมชัด มาก
2. ดูหนัง 4k ผ่าน usb ภาพคมชัดอย่างแรง แต่ดู 1080p ก็ถือว่าไม่ขี้เหล่เลย
3. ผมดูหนัง ผมปิดไฟดู เพราะดูในห้องนอน ภาพโอเค
ข้อสังเกตุ
1. รุ่น นี้ ไม่มี ระบบ auto depht enhancer  อาจจะสงสัยว่า ตัวนี้คือทำหน้าที่อะไร  ในsamsung บางรุ่น จะมีเจ้าระบบนี้อยู่ ถ้ารุ่นไหนมีตัวนี้อยู่ ภาพจากทีวี เมื่อเรามองแล้ว จะออกแบบมีความชัดลึก ตื้น อย่างเห็นได้ชัด ทำให้ภาพ มีมิติ คล้ายๆนะ กับสามมิติ  แต่ไม่ถึงขนาดนั้น ยกตัวอย่าง... ถ้าเราดูหนังหรือทีวี ช่องที่เป็น hd เราจะเห็นประมาณว่าตัวละครจะดูเด่น ฉากหลังจะอยู่หลังๆ ออกไป ครับ
2. มี motion แบบโอโต้  และเลือกปิด เปิด ตั้งค่าใหม่ได้
3. มี hdr แต่เปิดแล้ว ส่วนตัวไม่ชอบ ภาพติดอมเหลือง

สรุป พอใจ ครับแต่ไม่ดีที่สุด แต่ก็คุ้มค่าเงินที่สุด เพราะไม่รู้ว่า ถ้าหมดประกันแล้ว จะเสียอีกกี่ปีถัดมา [คิคิ]

ช่วยได้หรือไม่ได้ไม่เปนไรครับ แค่สละเวลามาพิมพ์ตอบนี่ก็ซาบซึ้งใจแล้วครับผม

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 01:59:53 pm »
ในงบสามหมื่น+ ได้รุ่นรองทอปเลยครับ

Lg 55uh850t ลูกเล่นเยอะสุด รองรับ3d ,hdr, dolby vision ราคาสามหมื่นต้นๆ

Sony 55x8500d processorดีสุด อัพสเกลดี สีธรรมชาติ รองรับ hdr สามหมื่นกลางๆ

Samsung 55ks7500 contrast,black level,peak brightness ดีสุด ภาพดีกว่าสองตัวข้างบน
รองรับ hdr และได้มาตรฐานuhd premium ราคาสามหมื่นปลายๆ

สำหรับการใช้งานแบบปิดไฟดูต้องขอย้อนถามกลับไปก่อนว่า พอใจกับมิติภาพของ lw6500 ตัวเดิมแค่ไหน
เพราะ sony x8500d , lg uh850t เป็นจอips ระดับสีดำทำได้แค่ระดับเดียวกับ lw6500
ซึ่งมันเปฺนจุดด้อยของจอips ที่ปิดไฟแล้วสีดำจะไม่ดำ มิติจะแบน แต่ได้มุมมองด้านข้างที่กว้างกว่า ดูเยื้องจอแล้วสีไม่ซีด

แต่สำหรับ samsung ks7500 ใช้จอ spva + clear panel ในห้องที่ปิดไฟจะให้สีดำที่ลึกมาก
ส่งผลให้ภาพออกมามีมิติลึกกว่าจอ ips แต่ก็มีข้อด้อยตรงมุมมองด้านข้างจอแคบ มองเยื้องจอแล้วสีจะซีด

ถ้าต้องการมิติพาพในการปิดไฟดูที่ดีกว่า lw6500 ตัวเดิม ก็ต้อง samsung ks7500
แต่หากรับได้กับมิติของlw6500 ก็สามารถใช้ sony x8500d และ lg uh850t ได้

ขอบคณมากเลยครับผมที่สละเวลาอันมีค่ามีน้ำใจมาช่วยตอบ กระจ่างเลยครับตัวเลือกแคบลงมาก ส่วนตัวยังไม่พอใจ LW6500 ในเรื่องสีดำครับ รู้สึกมันดำไม่สนิทขาดมิติไปพอควร แต่ทีนี้ KS7500 จอมันโค้งอ่ะสิครับ จะแขวนยังไง ของเดิมแขวนติดผนังอยู่อ่ะครับ หรือหากมันดีจริงๆคงยอมตั้งละครับ ที่สำคัญกลัวแสงรั่วด้วยอ่ะครับ เปิดกระทู้ดูเห็นคุยกันแต่แสงรั่ว ผมเลยกลัว.. มีวิธีดูยังไงครับแสงรั่วเนี่ยมันจะรั่วขอบจอด้านไหนครับ ตอนไปซื้อจะได้ดูเลย เด๋วกลับมาดูที่บ้านเห็นต้องลำบากเคลมอีกอ่ะครับ ร้านไหนราคาดีบ้างครับ ว่าจะไปดูร้าน โลกอนาคต คลองเตย.. ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 02:59:37 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=289129.0

แสงรั่วของ KS7500

ต้องดูที่บ้านในห้องแสงสว่างน้อยจะเห็น ถ้าในห้างจะไม่เห็นครับ

KS7500 เวลาใช้งานจริงให้ปรับ Smart LED เป็น high จะช่วยลดอาการแสงรั่วได้มากครับ