ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ AVR + Speaker ชุดเริ่มต้น งบ 2 - 3 หมื่นบาท  (อ่าน 3481 ครั้ง)

ออฟไลน์ windsaint

• LCD TV member
  • **
ช่วยแนะนำ AVR + Speaker ชุดเริ่มต้น งบ 2 - 3 หมื่นบาท
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 11:48:55 am »
กำลังหาชุด AVR + Speaker ชุดเริ่มต้น งบ 2 - 3 หมื่นบาท เพราะเห็นมีหลายยี่ห้อมาก พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์มาก่อนแล้วช่วยแนะนำให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำ AVR + Speaker ชุดเริ่มต้น งบ 2 - 3 หมื่นบาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 12:19:46 pm »
สำหรับผม ดูหนังฟังเพลง ในห้องนอน  ได้ onkyo ht-s5805  มา ก็เพียงพอครับ สะเทือน เลื่อน ลั่น เต็มห้อง!!!

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำ AVR + Speaker ชุดเริ่มต้น งบ 2 - 3 หมื่นบาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 01:01:09 pm »
งบขนาดนี้ ลองหา มือ 2 ครับ จะได้ครบถ้วน

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
ช่วยแนะนำ AVR + Speaker ชุดเริ่มต้น งบ 2 - 3 หมื่นบาท
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 04:46:33 pm »
Polk RTi A3  1 คู่ มือ 1  หรือ มือ 2 ก็ได้ เงินที่เหลือลง AVR in the box  ใหม่ เก่า ได้ทั้งนั้น กำลังขับไม่ห่างกันเท่าไหร่ เพราะเป็นรุ่นเล็ก ต่างกันแค่เทคโนโลยี เหมือนรถเก๋งไมเนอร์เชนท์ ปะแป้งแต่งตัวใหม่
...รุ่นใหม่ก็มี Atmos  ต้องซื้อลำโพงเพดาน 1 คู่ ประมาณ 3 พัน อยากดูหนังที่มีเสียงบนท้องฟ้าหรือเปล่า
...ที่สำคัญ มือใหม่ หารุ่นที่มี Setup Mic  ม่ายงั้นต้้องมานั่งวัดระยะลำโพงทุกต้วมาหาจุดนั่งฟ้ง
...อย่าลืมปรับเซ็ทความดังด้วย sound meter โหลดแอปลงโทรศัพท์แอนดรอย นั่งโซฟาจุดนั่งฟัง เปิดเสียงซ่า แล้วอ่านค่า70 - 75 dB ได้ค่านี้กับลำโพงทุกต้ว เป็นอันจบละครับ
...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงเหมือนเราๆ ท่านๆ
...ฟังเพลงกับยี่ห้อ Onkyo + Polk อย่าลืมจิบเบียร์เย็นๆ แกล้มถั่วโก๋แก่รสบาบิคิว อิ อิ. อร่อย มันๆ

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 11:23:39 am »
ขอตอบแบบนี้แล้วกันนะครับ ผมใช้ทั้ง Onkyo และ Pioneer (รุ่นใหญ่ทั้งคู่)
ถ้าชอบฟังเพลงไป onkyo ครับ แต่ไม่แนะนำให้ซื้อ in the box เพราะมันจะไม่จบ
แต่ถ้าชอบดูหนังไป pioneer เลยครับ ดูหนังวะใจกว่า กระแทก ตุ๊บตั๊บ ช่วงนี้ลดราคาอยู่ด้วย ราคาไม่แรงครับ VSX-531 + S-RS77TB ถ้าไม่สนใจ Atmos  ราคา หมื่นกลางๆ นิดๆ  พร้อมแลกซื้อ Subwoofer  ของเค้าได้เลย แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ ดีกว่าซื้อชุด in the box เยอะ เพราะผมก็เพิ่งแนะนำบ้านเพื่อนไป จัดมาชุดนี้ผมลองไปฟังดู ก็คุ้มค่าเงินดีครับในราคาชุดเริ่มต้น รวมทั้งหมดสองหมื่นสามพันคุ้มครับ ใช้ได้อีกนานไม่ต้องอัพเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 11:29:11 am โดย ottomjd »