ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาทีวี ไม่มีภาพแต่มีเสียง samsung  (อ่าน 8613 ครั้ง)

ออฟไลน์ lndy2012

• Flat TV member
  • *
สอบถามปัญหาทีวี ไม่มีภาพแต่มีเสียง samsung
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 03:38:20 pm »
samsung hu8500  ใช้มาได้แค่ปีกว่าๆเอง ไปซะแล้วครับ ตอนนี้ส่งให้ร้านที่ขายเช็คให้อยู่เค้าบอกมาคราวๆประมาณ 5000 แต่ถ้าจอเสีย 80% ของราคาเครื่อง

อาการก่อนจะเป็น ก็ดูได้ปกติๆ แต่อยู่ๆก็ดับไปไม่มีภาพแต่มีเสียง แล้วก็ลองเปิดใหม่ก่อนเปิดจอดำสนิท พอเปิดแล้วเหมือนจะมีแสงออกมา คล้ายๆสีน้ำเงินๆ ดำๆ ไม่มีภาพแต่มีเสียงออกมา

แล้วมีวิธีซ่อมหรือดูมั้ยครับ พอดีทีวีแบบนี้ช่างบอกไม่เคยเจอเพราะในจังหวัดผมมีน้อยมาก แล้วอีกอย่างอยากรู้สาเหตุของอาการครับเกิดจากอะไร

อาการเพิ่งเกิดเมื่อวานครับ จากที่ผมคิดคงจะร้อนมากๆ เมื่อวานอากาศร้อนมาก + เปิดทีวีมาประมาณ 8-10 ชม

• *
Re: สอบถามปัญหาทีวี ไม่มีภาพแต่มีเสียง samsung
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:17:37 pm »
ดันสักนิด มีใครพอจะทราบมั้ยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามปัญหาทีวี ไม่มีภาพแต่มีเสียง samsung
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:26:54 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?board=26.0

ลองตั้งกระทู้ถามที่ห้องรวมช่างซ่อมดูครับ

ออฟไลน์ Dragonfly

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 10:38:18 am »
อาจเป็นที่เมนบอร์ดครับ ถ้าภาพไม่ติดเลย

TV ของผม LG ตัวเก่าเคยเป็น (ไม่มีอะไหล่ เลยขายเป็นซากไป)

ถ้าจอเสีย ส่วนใหญ่จอจะติด แต่ไม่สมบูรณ์บางส่วน เช่น ติดครึ่งนึง เป็นเส้นๆ เป็นปื้นๆ ฯลฯ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 03:13:26 pm »
ตอนนี้ช่างทำติดมา 3 ส่วนอีก 1 ส่วนไม่ติด ตอนนี้ทางร้านบอกส่งเคลมศูนย์ให้ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ ไม่รู้อีกมีอะไหร่หรือเปล่าอีกครับ