ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนพี่ ซ่องเจ๊หวี - พี่ น้าSirota^_^ และท่านผู้รู้  (อ่าน 2330 ครั้ง)

ออฟไลน์ taechatta

• *
เรียนพี่ ซ่องเจ๊หวี - พี่ น้าSirota^_^ และท่านผู้รู้
ผมมีเรื่อง อยากขอปรึกษา พี่ ๆ หน่อยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่อง TV เลยครับ อยากได้ TV ภาพสวยๆ ดูซักครั้ง มีคำถามดังนี้ครับ

1. สนใจอยู่ 2 รุ่นครับ 
- Sony KD-55W800C ราคา 25600           55 นิ้ว
- LG UG650T            ราคา 24990           55 นิ้ว
** อะไรดีกว่ากันครับพี่ ผมควรจะเลือกอะไรดี ราคาตามนี้ OK ไหม ช่วยบอกข้อดีและข้อเสียของทั้ง 2 รุ่น หน่อยได้ไหมครับ

2. ถ้ามี งบอยู่ประมาณ 25000 พี่ๆ มีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ

3. โทรทัศน์ตัวที่กำลังจะซื้อ ผมจะใช้ในห้องนอน ระยะห่างจากเตียงไม่เกิน 2 เมตร ขนาด 55 นิ้วเหมาะสมไหมครับ

4. เห็นพี่ๆ บางคนแนะนำว่า Smart TV ไม่ดีหรอก ซื้อ Android Box ดีๆ ซักตัวดีกว่า พี่คิดว่ายังไงเหรอครับ ถ้าเทียบกับ
2 ตัวที่ผมกล่าวข้างต้น

ทุกๆ ความเห็นของพวกพี่ มีค่าสำหรับผมเสมอ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: เรียนพี่ ซ่องเจ๊หวี - พี่ น้าSirota^_^ และท่านผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:34:20 am »
1.
W800C จะใช้งานกับพวกไฟล์ทั่วไป ฟรีทีวีSD HD จนถึงไฟล์ 1080p ให้ภาพที่ดีกว่า
สีดำ contrast มิติภาพ และความถูกต้องของเฉดสี ก็ดีกว่าด้วย
แต่ข้อเสีย คือ มุมมองด้านข้างแคบมองเยื้องจอแล้วสีซีด

UH650T ใช้งานความละเอียดทั่วไปจนถึงความละเอียด 1080p ภาพยังเป็นรอง W800C
แต่ได้เปรียบตรงเป็นจอ 4K(ไม่แท้) ที่รองรับ HDR ฉะนั้นจึงมีความหลากหลายกว่ารวมถึงรองรับอนาคต4Kได้ดีกว่า
การใช้งานในห้องมืดสนิทจะไม่ค่อยเหมาะสมนัก เพราะจอ IPS จะให้ contrastที่ดำ มิติจะดูแบน
แต่ด้เปรียบตรงมุมมองด้านข้างกว้าง มองเยื้องจอแล้วสีไม่ซีด

ถ้าใช้งานทั่วไป ดูหนัง ดูฟรีทีวี SD HD W800C ทำได้ดีกว่า
แต่ถ้าจะใช้งานในส่วนของไฟล์ 4K และ HDR ด้วย UH650T ก็เหมาะสมกว่า

2. ในงบนี้มี samsung KU6300 อีกตัว เป็นจอ 4K ที่อัพสเกลได้ดีกว่า UH650T
ดูฟรีทีวี ดูหนังHD ได้ดีเกือบบเท่า W800C แถมยังเป็นจอ 4K แท้ๆด้วย

3.ได้ครับ

4.ลองใช้งานระบบ smart TV ของทีวีที่เราซื้อก่อนครับ มันดีตอบโจทย์ได้ดีในระดับนึง
sony android มีแอปเยอะ web OS 3.0 ของ LG ก็คล่องตัว รวดเร็ว สะดวกดีมาก

ออฟไลน์ taechatta

• *
Re: เรียนพี่ ซ่องเจ๊หวี - พี่ น้าSirota^_^ และท่านผู้รู้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 01:17:36 pm »
ขอบคุณมากครับ พี่ ตัดสินใจแล้ว เอา Sony W800C  ครับ ขอบคุณที่สละเวลาอันมีค่าครับพี่

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 11:13:48 pm »
ซื้อไปยังครับ ดูในห้องนอน 55 นิ้ว ระยะนั่งดู 2 เมตร ใหญ่ไปมั้ยครับ ดูในห้องนอนเกรงดูนานๆจะไม่สบายตา 50 นิ้วก็พอมั้ง! เว้นแต่จะเอาใหญ่ไว้ก่อนและไม่แคร์สายตา?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 11:22:19 pm โดย น้าSirota^_^ »