ผู้เขียน หัวข้อ: LG UHD TV43UH650T สอบถามเวลาดูหนัง 5.1 เสียงพูดเบามาก แต่ effect ดังมาก  (อ่าน 11363 ครั้ง)

ออฟไลน์ hokloksew

• *
LG UHD TV43UH650T สอบถามเวลาดูหนัง 5.1 เสียงพูดเบามาก แต่  effect ดังมาก
พอดีไม่มีลำโพง 5.1 ฟังจากลำโพงทีวี มีวิธีตั้งค่าไหมครับ ลองปิดโหมดเสียงอัจฉริยะ ปิด Surround Mode ULTRA Surround  แล้ว
เสียงก็ดังเฉพาะ effect เหมือนเดิม ต้องคอยกดรีโมท เพิ่มลดเสียงเอง ตลอด

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Re: LG UHD TV43UH650T สอบถามเวลาดูหนัง 5.1 เสียงพูดเบามาก แต่ effect ดังมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:59:09 am »
LG UHD TV43UH650T สอบถามเวลาดูหนัง 5.1 เสียงพูดเบามาก แต่  effect ดังมาก
พอดีไม่มีลำโพง 5.1 ฟังจากลำโพงทีวี มีวิธีตั้งค่าไหมครับ ลองปิดโหมดเสียงอัจฉริยะ ปิด Surround Mode ULTRA Surround  แล้ว
เสียงก็ดังเฉพาะ effect เหมือนเดิม ต้องคอยกดรีโมท เพิ่มลดเสียงเอง ตลอด

ไม่แปลกหรอกครับ  ที่ได้ยินแบบนั้น   เพราะ ถึงจะมีการเชื่อมต่อไปยังชุดโฮมฯ 5.1 ก็เจอแบบเดียวกัน  มันเป็นที่ไฟล์หนังที่เค้าบันทึกมาแบบนั้นครับ  คงทำอะไรไม่ได้ ถ้าเป็นระบบเสียง บางเรื่องที่เป็น dts ในชุดโฮม เสียงเซอร์ราวนด์ หรือเอฟเฟ็ค ดังมาก แต่พอเสียงพูด ที่ออกเซ็นเตอร์ เบามาก ต้องเพิ่มความดัง ขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ sunsun

• *
Re: LG UHD TV43UH650T สอบถามเวลาดูหนัง 5.1 เสียงพูดเบามาก แต่ effect ดังมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:49:48 pm »
ปกติครับ
เพราะระบบ5.1เป็นแบบนี้ครับ
เสียงพูดจะออกทางลำโพง Center ตัวเดียว
อีก4ตัว+ซับวูฟเฟอร์ (รวมเป็น5ตัว) เป็นเซอราวด์ บรรยากาศ ต่อสู้ต่างๆ
ทีวีรับสัญญาณมาครบทั้ง6Channel(5.1) ก็ไม่ได้คิดอะไรเอามามัดรวมกันหมดเลย อย่างดีก็อาจจะแยกแค่ซ้ายขวา
เสียงพูดซึ่งมีแค่Channelเดียว จะไปสู้เสียงเอฟเฟคถึงอีก5Channelที่เหลือได้ยังไง โดนกลบหมดครับ
 [แทง]
วิธีแก้ ถ้าใช้คอมลองปรับดูครับ เซทว่าลำโพงเราเป็นแค่ Stereo (2Channel) ทั้งในโปรแกรมเล่นไฟล์และตัวWindows อาจจะช่วยได้ครับ
นึกออกแค่นี้จริงๆครับ ฮ่าๆๆ หรือไม่ก็หาไฟล์หนัง2Channel เช่นในดูหนังออนไลน์ลองดูครับว่าเป็นหรือไม่
 [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:51:09 pm โดย sunsun »