ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหนัง 4K ส่วนใหญ่ เป็นของปลอม !!  (อ่าน 34182 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
เมื่อหนัง 4K ส่วนใหญ่ เป็นของปลอม !!
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 05:25:22 pm »
จั่วหัวซะน่าตกใจ แต่ผมก็ตกใจและงงๆมึนๆครับ เลยอยากมาตั้งกระทู้สอบถามความเห็นผู้เชี่ยวชาญสักหน่อยว่าจริงเท็จยังไงกันแน่

เกริ่นก่อนว่าผมพึ่งใช้ทีวี 4K มาได้ไม่นาน พอได้ทีวีมาก็เทสนั่นนี่ไปเรื่อย แต่กลับพบว่าตัวเองแยกหนัง 4k จากหนัง 2k (1080p) ไม่ค่อยออก ... โดยคิดไปว่าหนังมันไม่ได้เน้นคมกริบเหมือนไฟล์ทดสอบทีวี เป็นเพราะบุคลิกของภาพยนต์

จนหลังๆเริ่มมีไฟล์หนัง 4K ขนาดใหญ่ๆให้โหลดเยอะขึ้น (คงนึกกันออกนะครับว่าเว็บอะไร), ซึ่งพอโหลดมาแล้วก็พบอาการเดิมคือ แยกไม่ออก .... จึงลองหาข้อมูลเพิ่มเติม

ได้พบว่า หนังแผ่น 4K ที่ชาวเน็ตเอามาปล่อยกันตอนนี้เกือบทั้งหมด, มากกว่าครึ่ง, เป็นหนังที่ Digital Process มาแค่ 2K เท่านั้น !!! แล้วอัพสเกลเป็น 4K เพื่อทำขายเป็นแผ่น Blu-ray 4K !

อันนี้เป็นรายการหนังในหน้าแรกๆที่ปล่อยกันตอนนี้ครับ ขีดด้านหลังคือผมเอาไป search ข้อมูลมาว่าเป็นกี่ K

Legend of Tarzan - 2K
Deepwater Horizon - 2K
Suicide Squad - 2K
Hitman Agent 47 - 2K
Oblivion - 2K
Hunger Game 2012 - 2K
Shallows - 2K
Pacific Rim - 2K
Magnificent Seven - 2K
Lone Survivor - 2K
Gods of Egypt - 2K
—
Sicario - 4K (nearly)
Batman v Superman - 4K

# วิธีที่หาก็คือ กดเข้าไปดู Tech Specifications ของหนังเรื่องนั้นๆจากหน้าเว็บ imdb.com ครับ

หรือจะเข้าไปดูจากเว็บสำหรับเรื่องนี้โดยเฉพาะก็ได้ครับ  http://realorfake4k.com ซึ่งจะรวบรวมข้อมูลหนังไว้ว่าเรื่องไหนบ้างที่เป็น 4K ของแท้ อันไหนของปลอม

แปลว่าอะไร ??? แปลว่าต้นฉบับตัวหนังหลายๆเรื่อง มันทำ master มาที่ 2K, ต่อให้คุณดูหนังในโรง 4K มันก็ไม่ใช่ 4K จริงๆ เพราะต้นฉบับมันไม่ใช่ .... (หลายๆเรื่องถ่ายมา 4K, 6K, 8K แต่ก็ดันมา digital process 2K) ซึ่งแน่นอนมันส่งผลมาถึงตัวแผ่นหนังด้วยว่ามันก็จะกลายเป็น 4K Upscale แทน 4K แท้ๆตามไปด้วย

ส่วนเรื่องเหตุผลว่าทำไมถึงทำแค่ 2K อันนี้ผมไม่ทราบ อาจจะเป็นเพราะต้นทุนการผลิตต่ำกว่า หรือเขาคิดว่าไม่จำเป็นต้องเป็น 4k ... ตรงนี้รอผู้รู้มาช่วยชี้แจงนะครับ

เลยรู้สึกเหมือนโดนหลอกยังไงไม่รู้ ... ที่ดูหนัง 4K แล้วแยกไม่ออกนี่ ไม่ใช่เพราะตาเราถั่วหรือทีวีขนาดเล็กไป แต่เป็นเพราะต้นฉบับมันได้แค่นั้น... โอ้ ปร๊ะ เจ้า จ๊อด !!

...
ดังนั้นแล้ว ก่อนที่เราจะซื้อแผ่นหนัง 4K กัน ก็อยากให้ลองดูรายละเอียดตรงนี้ซักหน่อย ว่าหนังเรื่องนั้นๆมันคุ้มที่จะดูบนแผ่น 4K หรือเปล่าเมื่อเทียบกับแผ่น Blu-ray ธรรมดา, แน่นอนว่าแม้จะเป็น 4K Upscale แต่อย่างน้อยก็จะมี HDR ซึ่งแผ่นปกติไม่มี, อันนี้ลองชั่งใจกันดูนะครับ

###
เพิ่มเติมหน่อย, ตรงนี้ผมต้องการสื่อเฉพาะเรื่องหนังแผ่นนะครับ, กรณี streaming ทั้งหลายอย่าง youtube, netflix มันจะมีเรื่อง bandwidth เข้ามาเกี่ยวข้อง ยิ่งความละเอียดสูงเขาก็ปล่อย bandwidth สูง ส่งผลให้ภาพดูชัดขึ้นตามไปด้วย, ตรงนี้น่าจะเห็นความแตกต่างระหว่าง streaming 1080p กับ 4k ชัดเจนกว่าจากหนังแผ่นที่ bandwidth มันมาเยอะอยู่แล้วแม้จะเป็นแผ่น blu-ray ธรรมดา
###

###############
##### ทั้งหมดทั้งมวลจากการสังเกตของผม ซึ่งดูจากไฟล์วีดีโอ ไม่ได้ดูจากแผ่น 4k โดยตรง, หากใครเคยมีประสบการณ์หนัง 4k แบบไหนยังไง แลกเปลี่ยนความเห็นกันได้ครับ
###############
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 05:26:47 pm โดย TheJia »

ออฟไลน์ thep077

• *
Re: เมื่อหนัง 4K ส่วนใหญ่ เป็นของปลอม !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 06:00:35 pm »
กำลังคิดเหมือนกันวันนี้ดู suicide squad แล้วไม่เห็นความต่าง กลับกันดู The Davin Ci Code มันเห็นความต่าง

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
Re: เมื่อหนัง 4K ส่วนใหญ่ เป็นของปลอม !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 08:41:59 pm »
ผมก็ชอบเข้าไปดู Technical Specifications ในเว็บ imdb เหมือนท่าน TheJia
สังเกตว่า หนังปี 2017 เริ่มทำ Digital Intermediate (4K) มากขึ้น

ส่วน Blu-ray ที่ up จาก 2k เป็น 4k
เห็นเว็บนอกเค้ารีวิวว่า รายละเอียดดีขึ้นแค่นิดหน่อย
แต่ได้ค่า แสง-สี ที่กว้างขึ้นครับ ซึ่งคงเป็นคุณสมบัติของ HDR นะครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 09:52:55 pm »
ผมก็พึ่งได้เข้าไปดู Tech Spec เมื่อไม่นานนี้เองครับ เมื่อก่อนไม่เคยดู, แต่ตอนหลังบางทีเข้าโรงดูหนังแล้วภาพมันขัดใจ รู้สึกว่าไม่ค่อยชัด ทั้งที่คิดว่าหนังก็ใหม่ขนาดนี้ โรงก็ใจกลางเมือง น่าจะ 4K แน่ๆ แต่ทำไมหมกเม็ดมีบางโรงไม่ใช่ 4K หรือไง, ออกจากโรงมาก็เลยเปิดดูปรากฏว่าเป็นแค่ 2K .... ตอนนั้นก็ยังเข้าใจผิดอยู่ นึกว่ามีแค่ส่วนน้อย เพิ่งมารู้ว่าจริงๆแล้วคือส่วนใหญ่ต่างหาก ...

ส่วน HDR อันนี้ผมว่าน่าจะทำให้เห็นผลต่างได้มากจริงครับ สำหรับหนังผมยังไม่เคยได้ลองจริงๆจังๆ แต่ได้สัมผัสในเกมบน PS4 Pro พวกฉากที่โชว์แสงนี่ดูตระการตาขึ้นมากมาย

ps. ฟอนต์บอร์ดใหม่แบบไม่มีหัว อ่านยากจังครับ ปกติฟอนต์พวกนี้เขาไม่ค่อยนิยมใช้ในเว็บบอร์ดที่มีตัวหนังสือเยอะๆนะ มักจะใช้กับพวกป้ายโฆษณาที่ข้อความสั้นๆมากกว่า มันดูสวยแต่ยากต่อการอ่าน

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 12:51:35 pm »
จากที่ฟังเขามาอีกที คือหนังส่วนมากจะมี CG เป็นองค์ประกอบครับไม่มากก็น้อย ที่นี้ไอ้การทำ CG เนี่ยะมันมีค่าใช้จ่ายรวมทั้งทรัพยากรต่างๆ (คอม ซอฟแวร์ ฯลฯ) ที่ต้องสร้างขึ้นมา ซึ่งปัจจุบันความละเอียดของมันจะอยู่ที่ 2K ซะเป็นส่วนมาก การทำ CG ระดับ 4K คงจะมีในหนังใหม่ๆในอนาคตครับ (ถ้าต้นทุนการทำ 4K แบบ Native ลดลงมาตามกลไกของตลาด)

ตรงนี้น่าจะเป็นส่วนนึงที่ทำให้การทำ Format สุดท้ายเลยอยู่ที่ 2K เป็นหลัก ครับ แล้ว upscale ไปเป็น 4K แทน
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 03:40:21 pm »
การตลาด ใครจะบอกละว่า 4K ไม่แท้

แต่จะเรียกว่าปลอมเลย มันก็ไม่ถูกนะ เพราะ Output มันก็ได้ 4K อะ
เรียกเป็น 4K โดยกำเนิด กับ 4K Upscaleจากผู้ผลิตละกัน 555
(4K โดยกำเนิด ใช้เวลาและทรัพยากรในการสร้าง เยอะกว่า 2K มาก ๆ)

แต่มันก็ยังมีข้อดีในตัวของมันเองอยู่
ตรงที่ตัว Player ไม่ต้องมาเปลืองพลังงานในการอัพ 2K to 4K เอง

ส่วนพวก streaming อย่างใน youtube ก็ไม่ต่างกับ แผ่นครับ
เพียงแต่เวลาเราขยายเต็มจอ มันก็ขยายเลย
ไม่ได้ใช้วิธี Process Upscale เราก็เลยเห็นเป็นเม็ด ๆ ชัดเจน

ถ้าอยากได้เนียน ๆ ต้อง download ออกมาเป็นไฟล์ แล้วตอนเล่นก็ให้ player Upscale ให้ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 06:55:24 pm »
การตลาด ใครจะบอกละว่า 4K ไม่แท้

แต่จะเรียกว่าปลอมเลย มันก็ไม่ถูกนะ เพราะ Output มันก็ได้ 4K อะ
เรียกเป็น 4K โดยกำเนิด กับ 4K Upscaleจากผู้ผลิตละกัน 555
(4K โดยกำเนิด ใช้เวลาและทรัพยากรในการสร้าง เยอะกว่า 2K มาก ๆ)

แต่มันก็ยังมีข้อดีในตัวของมันเองอยู่
ตรงที่ตัว Player ไม่ต้องมาเปลืองพลังงานในการอัพ 2K to 4K เอง

ส่วนพวก streaming อย่างใน youtube ก็ไม่ต่างกับ แผ่นครับ
เพียงแต่เวลาเราขยายเต็มจอ มันก็ขยายเลย
ไม่ได้ใช้วิธี Process Upscale เราก็เลยเห็นเป็นเม็ด ๆ ชัดเจน

ถ้าอยากได้เนียน ๆ ต้อง download ออกมาเป็นไฟล์ แล้วตอนเล่นก็ให้ player Upscale ให้ครับ

ผมว่าเรียกปลอม น่าจะเหมาะสมแล้วนะครับ, ถ้ามีคนเอาหนัง DVD มา Upscale แล้วขายเป็นแผ่น Blu-ray ... เราจะไม่เรียกปลอมหรือ ? ก็ output มันเป็น 1080p, ถือว่าไม่ปลอมแล้วใช่ไหม ?

แต่ตามที่คุณ Monday บอกผมว่าก็ถูกนะครับ การ Upscale โดยผู้ผลิตที่ทำที่ตัวไฟล์ น่าจะดีกว่ามาอัพผ่านระบบของเราทีหลัง อันนี้ผมเห็นด้วยครับ, แต่นั่นแหล่ะ มันไม่นับว่าเป็น 4K แท้อยู่ดีถ้ามีคำว่า Upscale

ออฟไลน์ Monday

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 07:22:22 pm »

ผมว่าเรียกปลอม น่าจะเหมาะสมแล้วนะครับ, ถ้ามีคนเอาหนัง DVD มา Upscale แล้วขายเป็นแผ่น Blu-ray ... เราจะไม่เรียกปลอมหรือ ? ก็ output มันเป็น 1080p, ถือว่าไม่ปลอมแล้วใช่ไหม ?

แต่ตามที่คุณ Monday บอกผมว่าก็ถูกนะครับ การ Upscale โดยผู้ผลิตที่ทำที่ตัวไฟล์ น่าจะดีกว่ามาอัพผ่านระบบของเราทีหลัง อันนี้ผมเห็นด้วยครับ, แต่นั่นแหล่ะ มันไม่นับว่าเป็น 4K แท้อยู่ดีถ้ามีคำว่า Upscale

ไม่ต้องถึง DVD หรอก แค่ 1080 มาหลอกว่าเป็น 4K ก็ไม่ไหวละ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:31:32 pm »

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของค่ายบริษัทที่ทำการอัพสเกลด้วยครับ

คลิปในรูปข้างบนนี้ คือ ตัวอย่างคอนเสิร์ต Mai Kuraki Symphonic Live Opus 2

ซึ่งเป็นเพียงคลิปสั้นๆ แต่ภาพสวยมากๆ ระดับ น้องๆ 4K

แต่หารู้ไม่ว่าต้นฉบับเป็นเพียงไฟล์ DVD เท่านั้น

ซึ่งคลิปนี้ทาง SONY เอามาทดสอบประสิทธิภาพการอัพสเกลของเขาครับ คือ ถ้าไม่บอกผมเองก็ไม่รู้เลยว่าเป็นต้นฉบับจาก DVD

ออฟไลน์ ake9x

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 02:42:39 pm »
อ้างถึง
ส่วนเรื่องเหตุผลว่าทำไมถึงทำแค่ 2K อันนี้ผมไม่ทราบ อาจจะเป็นเพราะต้นทุนการผลิตต่ำกว่า หรือเขาคิดว่าไม่จำเป็นต้องเป็น 4k ... ตรงนี้รอผู้รู้มาช่วยชี้แจงนะครับ

อย่างที่ท่าน Monday บอกครับ Production และ Post-Production ใช้ทรัพยากรมากกว่า และอีกอย่างเครื่องฉายที่อยู่ในโรงหนังส่วนใหญ่ใช้ 2k ครับ ดังนั้นความคมชัดเครื่องฉายของโรงหนังเพียงพอแล้ว แต่จะเน้นเรื่อง dynamic range มากกว่า
ไฟล์ 4k แบบ native จึงหายากหน่อยครับถ้าถ่ายด้วย digital film
แต่ถ้าถ่ายด้วย film ก็ต้องยิง film สร้างไฟล์ใหม่เลยทีเดียว ซึ่งตอนนี้ก็เร่งทำกันอยู่ครับ  [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 02:45:07 pm โดย ake9x »

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:03:31 pm »

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 09:08:25 pm »
ผมขอมาเสริม เพราะเพิ่งถอย oppo 203 มา แล้วได้ลอง Batman v Superman ที่เป็นแผ่น 4K แท้ สั่งจาก Amazon ผมลองกับ Sony X9300D ความละเอียดภาพ ดูไม่ออกครับ แต่ HDR ไฟลุกโชน กว่า อย่างเห็นได้ชัด  แต่เรื่องที่ไม่ได้คาดหวัง กับแผ่น 4K คือ รายละเอียดเสียง มันมาเต็มกว่าแผ่น 2K ผมใช้กับ soundbar ของ Cambridge Audio เสียงออกมาแน่นมาก  อันนี้ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญมาบอก ว่าจริงไหม ว่า แผ่น 4K เสียงมีรายละเอียดเสียง ดีกว่าแผ่น 2K

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 11:18:48 am »
ผมขอมาเสริม เพราะเพิ่งถอย oppo 203 มา แล้วได้ลอง Batman v Superman ที่เป็นแผ่น 4K แท้ สั่งจาก Amazon ผมลองกับ Sony X9300D ความละเอียดภาพ ดูไม่ออกครับ แต่ HDR ไฟลุกโชน กว่า อย่างเห็นได้ชัด  แต่เรื่องที่ไม่ได้คาดหวัง กับแผ่น 4K คือ รายละเอียดเสียง มันมาเต็มกว่าแผ่น 2K ผมใช้กับ soundbar ของ Cambridge Audio เสียงออกมาแน่นมาก  อันนี้ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญมาบอก ว่าจริงไหม ว่า แผ่น 4K เสียงมีรายละเอียดเสียง ดีกว่าแผ่น 2K
ยืนยันอีกเสียง เรื่องเสียง เรื่องแรง ปะทะ ความคมชัด สด และเมื่อเทียบ 95    95 ได้ความนิ่งกว่า หนากว่า ในsystem เดียวกันครับผมลองดูทั้ง แบบ 5.1 แบบบ้านๆที่ผมมี ตอนได้เครื่องมา  กับ ลอง  ชุดฟังเพลง ถึงจะต่อเป็นdown mix2ch ก็รู้สึกได้ครับ ว่า203 ให้เสียงที่สะใจมาก (ได้พูดว่าเสียงดีกว่า นะ )
ส่วนภาพ 4k SDR แตกต่างเล็กน้อยครับ ในจอขนาด65" ผมลองกับ E6

และลองกับ 203 กับ PJT 100" 110" (2.35:1) อันนี้ต่างกันมากครับ ตอนที่ไปลอง benq11000 เทียบกับLS10000 (upsale 4k) ห้องที่ถูกปรับแต่งภาพโดยช่างและเครื่องมือแล้วนะครับ แต่ถ้า pjt1080pภาพ ดูเหมือน มีพลังในภาพ เยอะดี แต่ไม่ได้ชัดกว่าเก่าหรือมีอะไรแตกต่างไปจากเดิม

ส่วนในกรณี  HDR แน่นอน ต่างกันแบบชัดเจนในE6 ครับ   ส่วนPJT ไม่มีได้ลองครับ 

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ iammynonny

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 02:43:28 pm »
หลายๆเรื่อง upscale มาแต่ภาพก็ดีกว่า BD เยอะนะครับ อย่าง The Shallow เนี่ยภาพแจ่มฝุดๆ เอาจริงๆภาพ BD มันก็ชัดอยู่แล้วแหล่ะ แต่แผ่น UHD ผมว่าได้เรื่อง HDR มาช่วยเลยทำให้ภาพสวยกว่า เรื่องที่แผ่น 4k ภาพชัดๆสวยๆที่ลองๆมาก็มี X-men Apocalypse, Lucy กับสารคดี planet earth.

เอาจิงๆผมว่าก็เหมือนหนัง 3D แหล่ะครับ อย่าง Pacific Rim เป็น 3D แบบ convert แต่ภาพก็ลอยสวย งาน post production อยู่ที่โปรแกรมที่ใช้