ผู้เขียน หัวข้อ: Egreat A5 ต่อแล้วเสียงจากทีวี (ARC) ใช้งานไม่ได้ครับ  (อ่าน 2103 ครั้ง)

ออฟไลน์ devilgeng

• *
 [โขกโต๊ะ]

มีใครเจอปัญหาเหมือนผมมั้ยครับ ??
ทีวีผม LG65UF950T
ชุดHome Onkyo HT-S7705
เครื่องเล่น Egreat A5

เวลาต่อ Hdmi จากชุดโฮมไป A5 เสียงจากทีวีผ่าน ARC จะใช้งานไม่ได้ครับ  แต่พอถอดสาย HDMI ออกจาก A5 เสียงจากทีวีมาปกติ (ลองสลับช่องเสียบก็เป็น) หรือท่านใดมีแนวทางแก้มั้ยครับจนปัญญาแล้วจิงๆ T_T

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Re: Egreat A5 ต่อแล้วเสียงจากทีวี (ARC) ใช้งานไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 09:15:33 am »
ลักษณะของท่านปัญหานี้ คล้ายๆของผมเลย
system ของผมคือ

samsung / zidoo x9s / onkyo 5805

ต่อแบบเดียวกันเป๊ะ  แต่กรณีของผม เสียงจากทีีวี ไม่ออกไปที่ onkyo (ต่อทั้งระบบ เป็น arc แล้ว เปิดรับสัญญาน arc ทั้ง ทีวี และ onkyo แล้ว) เช็คไปมา ปรากฎว่า "สายhdmi มีปัญหา "  เปลี่ยนใหม่จบเลย

คำแนะนำ ก็คือ ลองหาสายมาใช้งานใหม่ดู เพราะบางที บางสาย ก็ไม่รองรับ หรือ มีปัญหา ส่วนเรื่องอื่นๆ คิดว่าท่านคงทำถูกต้องหมดแล้วนะครับ

ออฟไลน์ devilgeng

• *
Re: Egreat A5 ต่อแล้วเสียงจากทีวี (ARC) ใช้งานไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 11:41:33 am »
สายไม่ได้เสียครับ เพราะว่าถ้าเอาสาย hdmi ออกจาก A5 เสียง ARC จะออกที่โฮมปกติเลยครับ

ออฟไลน์ nipyee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 04:32:12 pm »
ผมนึกอะไรออกอย่างนึง และ....
ได้ทำการ เซ็ทค่า เกี่ยว hdmi ใน a5 หรือยังครับ  เพราะ ใน zidoo ของผม มีเมนูนี้ด้วย และต้องเข้าไปเลือกได้ด้วยว่า จะเป็น hdmi 2.0  หรือ 1.4 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
และก็ เลือก อีกข้อนึ่งก็คือ  hdmi cec มั้ง ถ้าจำไม่ผิด  ตรงนี้ จะทำให้ zidoo รู้จักกับเครื่องอื่นๆ ที่ต่อสาย hdmi ด้วย

พยายามหาทางช่วยครับ

ออฟไลน์ akanit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 08:33:35 pm »