ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ลำโพงอะไรดีกับแอมป์ sunsui รุ่นเก่า  (อ่าน 2316 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
ใช้ลำโพงอะไรดีกับแอมป์ sunsui รุ่นเก่า
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 07:14:17 pm »
พี่ในเวปมีใครใช้ แอมป์sunsui รุ่นเก่าๆบ้างครับว่าใช้กับลำโพงแบบไหนถึงจะเข้ากับตัวแอมป์ครับพอดีมีแต่เครื่องแต่ลำโพงไม่มีครับเลยอยากหาลำโพงมาไว้ฟังเพลงดูครับแต่ไม่รู้ว่าจะใช้ลำโพงแบบไหนดีช่วยแนะนำด้วยครับผมขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ใช้ลำโพงอะไรดีกับแอมป์ sunsui รุ่นเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 12:28:52 pm »
ซันซุย เคนวูด มาลานท์ แนวเสียงเดียวกัน

มาลานท์ แนวเสียง Onkyo

Onkyo คู่กับ Polk RTi

เพิ่มเติม...

ซันซุย เคนวูด มาลานท์ ในอดีต มีคู่แข๋งคือ

น๊อสเมนเด้(เยอรมัน)  - เสียงแหลมคม เบสหนัก

ลักซ์แมน(ลุ๊คแมน) - เสียงหวาน ใส พริ้ว

...ต่อเครื่องเล่นแผ่นเสียง ฟังแผ่น "จางเสี่ยวอิง" ชุด เบาปุ้นจิ้น สุดยอด.

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ใช้ลำโพงอะไรดีกับแอมป์ sunsui รุ่นเก่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 04:42:01 pm »
คำถามค่อนข้างกว้างครับ ผมตอบแนวบุคลิคเสียงลำโพงแต่ละยี่ห้อคร่าวแล้วกันนะครับ

1. ลำโพง PSB จะออกแนว โทนอุ่นหน่อย มีเนื้อ เบสมีมวล

2. ลำโพง NHT แนวสด โฟกัสเสียงแม่นยำ  ออกแนวเพรียว เบสไปทางกระชับ

3. ลำโพง PROAC  แนวแฟลต โปร่งสะอาด ติดหวานนิดๆ

4. ลำโพง ELAC แนวดุดัน สไตลด์ อเมริกัน น้ำหนักเบสใช้ได้

5. ลำโพง WHARFEDALE  ออกแนวหวาน นุ่มๆ

มีเยอะมากๆ ครับ ลำโพงแต่ละยี่ห้อ จะให้บุคลิกเสียงที่แตกต่างกันไป  นอกจากนี้ สายลำโพง และสายสัญญาณ ก็มีผลต่อบุคลิกเสียงเช่นกัน แนะนำให้ไปลองฟังดูก่อนนะครับ

ว่าจรืงๆ ต้องการแบบไหน  วางหิ้ง ตั้งพื้น  และความเหมาะสมกับขนาดห้อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2017, 04:43:29 pm โดย oasleg »

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:15:36 pm »
เครื่องแต่ละรุ่นเสียงไม่เหมือนกันเลย แม้จะเป็นยี่ห้อเดียวกัน ควรยกเครื่องไปลองที่ร้านดีที่สุด ชอบแนวไหนเลือกได้ด้วยหูตัวเอง
http://group.wunjun.com/wwwhs7etd/11382