ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อสาย HDMI แล้วภาพไม่ขึ้น ทำอย่างไรคะ  (อ่าน 10149 ครั้ง)

ออฟไลน์ arabell

• *
ใช้ LEDTV ของโตชิบา 32PB200T มาประมาณ 3 ปีแล้วค่ะ แต่จู่ๆเปิดทีวีแล้วภาพไม่ติดค่ะ โดยเราต่อสาย HDMI จากกล่องเข้าทีวี ทีนี้ลองต่อโน๊ตบุ๊คด้วยสาย HDMI ก็ขึ้นว่าเจอทีวีนะคะ แต่ภาพไม่ขึ้นค่ะ เลยลองเปลี่ยนมาต่อจากโน๊ตบุ๊คด้วยสาย VGA ปรากฎว่าภาพติดค่ะ แบบนี้มีทางแก้อย่างไรได้บ้างคะ แล้วเป็นอาการทีวีเสียไหมคะ น่าจะเสียที่ส่วนไหน ถ้าต้องเอาทีวีไปซ่อมไปศูนย์หรือร้านทั่วไปดี แล้วค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณเท่าไหร่คะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ต่อสาย HDMI แล้วภาพไม่ขึ้น ทำอย่างไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 03:31:21 pm »
บอร์ด hdmi น่าจะพังครับ เปลี่ยนไปไม่น่าจะคุ้ม ทีวี 32 นิ้วเดี๋ยวนี้ ราคาเพียงหกเจ็ดพันบาท ยังไงสอบถามร้านหรือ 0 ให้ประเมินราคาซ่อมก่อน ถ้าเกิน 20% ของราคาทีวีที่ซื้อมา ผมว่าไม่คุ้มแล้วล่ะครับ ซื้อใหม่ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 03:35:40 pm โดย น้าSirota..มาแว้ว! »

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
Re: ต่อสาย HDMI แล้วภาพไม่ขึ้น ทำอย่างไรคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 06:10:58 pm »
รุ่นนี้เห็นมี HDMI 2 พอร์ต ลองสลับแล้วยังไม่ออกเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

Mainboard รุ่นนี้ เห็นในเว็บราคาประมาณ 1,500 บาท

ออฟไลน์ arabell

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 12:06:36 pm »
ลองสลับแล้วภาพไม่ขึ้นเลยค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะทั้ง 2 ท่านเลยค่ะ
ตอนนี้ว่าจะลองต่อด้วยสาย AV ดู ไม่ทราบว่าจะได้ไหมคะ และกำลังคิดว่าจะลองหาซื้อตัวแปลงจาก HDMI เป็น VGA ไม่ทราบว่ามีขายไหม แล้วรุ่นไหนจะโอเค พอมีคำแนะนำไหมคะ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 04:56:25 pm »
ลองสลับแล้วภาพไม่ขึ้นเลยค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะทั้ง 2 ท่านเลยค่ะ
ตอนนี้ว่าจะลองต่อด้วยสาย AV ดู ไม่ทราบว่าจะได้ไหมคะ และกำลังคิดว่าจะลองหาซื้อตัวแปลงจาก HDMI เป็น VGA ไม่ทราบว่ามีขายไหม แล้วรุ่นไหนจะโอเค พอมีคำแนะนำไหมคะ

ผมว่า ถ้าช่อง hdmi  เสียทั้งหมด ไม่ต้องไปหาอุปกรณ์มาแปลงหรอกครับ เพรายังไงก็ไม่ได้  ส่งซ่อม และประเมินราคา ว่าเท่าไหร่ จะดีกว่า

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 04:40:00 pm »

เนื่องจากมันอยู่บนบอร์ดเดียวกัน ยืนยันไม่ได้ว่า AV จะเสียตาม HDMI ไปด้วยไหม

หัวแปลง HDMI to VGA มีหลายราคา ตั้งแต่ร้อยกว่าบาท จนไปถึงหลักพัน
เสียงที่มากับสาย HDMI จะออกที่ช่อง Audio out ต้องหาสายมาต่อเข้า ทีวีอีกเส้น