ผู้เขียน หัวข้อ: AVR YAMAHA RX-V371 ภาพไม่ออกที่ TV ครับ  (อ่าน 4561 ครั้ง)

ออฟไลน์ spillway

• Flat TV member
  • *
AVR YAMAHA RX-V371 ภาพไม่ออกที่ TV ครับ
« เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 02:50:52 pm »
ต่อ HDMI จาก HDD Player และ HDMI จาก AVR เข้า TV ปกติมีภาพและเสียงออกที่ AVR
แต่จู่ๆ มาวันนี้ไม่มีภาพออกที่ TV แต่มีเสียงออกที่ AVR ทั้งๆ ที่การเชื่อมต่อก็คงเดิมไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไร
ลองต่อ HDMI จาก HDD Player เข้า TV โดยตรง ok มีทั้งภาพและเสียง
ลองใช้สาย AV ต่อจาก AVR เข้า TV มีแต่เสียงไม่มีภาพ
ลองเปลี่ยนสาย HDMI จาก AVR ไป TV ก็ไม่มีภาพ

สรุป AVR HDMI out เสียใช่หรือเปล่าครับ
อาการนี้ถ้าซ่อมจะคุ้มมั๊ยครับ
รบกวนน้าๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ kamikaze

• Edge LED TV member
Re: AVR YAMAHA RX-V371 ภาพไม่ออกที่ TV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 09:37:23 pm »
0846503442

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
Re: AVR YAMAHA RX-V371 ภาพไม่ออกที่ TV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 11:35:27 am »
อาการเดียวกันเลยครับ สงสัยหมดอายุ  [ปาดเหงื่อ]

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 11:29:08 am »
ต่อ HDMI จาก HDD Player และ HDMI จาก AVR เข้า TV ปกติมีภาพและเสียงออกที่ AVR
แต่จู่ๆ มาวันนี้ไม่มีภาพออกที่ TV แต่มีเสียงออกที่ AVR ทั้งๆ ที่การเชื่อมต่อก็คงเดิมไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไร
ลองต่อ HDMI จาก HDD Player เข้า TV โดยตรง ok มีทั้งภาพและเสียง
ลองใช้สาย AV ต่อจาก AVR เข้า TV มีแต่เสียงไม่มีภาพ
ลองเปลี่ยนสาย HDMI จาก AVR ไป TV ก็ไม่มีภาพ

สรุป AVR HDMI out เสียใช่หรือเปล่าครับ
อาการนี้ถ้าซ่อมจะคุ้มมั๊ยครับ
รบกวนน้าๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ [ปาดเหงื่อ]

avr รุ่นเดียวกับผม ลองดูแบบนี้ครับ แก้ขัดได้

เข้าสาย hdmi จากเครื่อง hd player เข้าทีวีโดยตรง หรือตัวต้นกำเนิดอื่นเช่น เครื่องเล่นบลูเร กล่องทรู ให้เข้าสาย hdmi เข้าทีวีโดยตรง

แล้ว เอาสาย hdmi ที่ out จาก avr อีกเส้น เข้าทีวี ต้องดูทีวีเราด้วยว่า พอตที่เข้าสาย ต้องเป็น ARC ด้วย !!  มานจะเขียนอยู่ตรงพอตที่เอาสาย hdmi เข้า (ผมไม่รุ้ว่าทีวีคุณมีไม๊ พอดีทีวีผมมี ทีวีผม samsung ks7500 )

set up ตัวเครื่อง AVR ไป open ARC ใน function ของตัวเครื่อง เด๋วก้อรู้ครับ ว่าเสียงมาไม๊ เมื่อวานผมเทสแล้วได้ผล เสียงมาหมด ทั้งต้นกำเนิดจาก hd player และ กล่องทรูครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 11:30:53 am »
วิธีต่อ ARC คือต่อจาก HDMI out ของ AVR ไปเสียบเข้า HDMI ARC ของ TV ครับ

ก็คือการเสียบสายเพียงเส้นเดียวจาก AVR ไป TV จะใช้ได้ทั้งส่งภาพและรับเสียงกลับมาครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 11:34:11 am »
อย่าลืม !!!!

ไปเปิด function  ARC ใน avr เราด้วยนะครับ เพราะโดยปกติ มันถูกปิดไว้อยู่ เมื่อวานผมไล่กดดู เอารีโมทไล่ ไปเจอพอดี มันถูก off เอาไว้ พอเรา on เสียงก้อมาครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 12:10:43 pm »
ผมรับซ่อมเครื่องเสียงยามาฮ่า ปรึกษาได้คับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 03:33:21 pm »
ผมรับซ่อมเครื่องเสียงยามาฮ่า ปรึกษาได้คับ

ร้านอยุ่ไหนครับ ผมแบกเอาไปซ่อมได้เลยมะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 04:02:26 pm »
โทรมาคุยก่อนก็ได้คับ

ออฟไลน์ tikung

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 09:06:55 am »
โทรมาคุยก่อนก็ได้คับ
ขอเบอร์ด้วยครับ ผมก็อาการเดียวกัน hdmi out เสีย