ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเสียงจากใน แผ่นหนังหน่อยครับ  (อ่าน 3261 ครั้ง)

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
ตอนนี้กำลังสนใจชุด home therter อยู่แต่จากแหล่งหนังที่หาได้ แบบเถื่อนนะครับเสียงที่ได้จะเป็น thai dolby หรือ dts ธรรมดาเลยสงสัยว่าถ้าซื้อแผ่นลิขสิทธิ์นี้เสียงไทยจะมี dolby true hd หรือ dts hd ไหมครับ แล้วหนังที่ทุกท่านดูส่วนใหญ่ฟังไทยหรือ soundtrack ครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• **
Re: ถามเรื่องเสียงจากใน แผ่นหนังหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 09:05:18 am »
สมัยนี้ไม่มั่นใจ แต่สมัยยังอยู่ Darkside อิอิ จะเถื่อนหรือไม่เถื่อน อยู่ที่ว่าเค้าใส่ให้เข้ามาไหมถ้า FULL RIP ก็เท่ากันเหมือนแผ่นแท้ทุกอย่างจะ dolby true hd หรือ dts hd มีหมดครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: ถามเรื่องเสียงจากใน แผ่นหนังหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 01:20:53 pm »
สวัสดีครับ

เรื่องแผ่น ตอนท่านไปซื้อก็พลิกดูด้านหลังเลยครับ ว่าให้เสียงมาแบบไหนบ้าง
จะหาเสียงพากย์ไทยที่เป็น HD ก็น่าจะพอมีอยู่บ้าง

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าจะฟังแบบเก็บรายละเอียดเสียงจริงจัง จะเลือกฟัง soundtrack ครับ
สำหรับหนังระเบิดภูเขา เผากระท่อม ฉากที่มีเสียง effect เยอะๆ ในบางเรื่องที่มีพากย์ไทย ช่วงที่มีเสียงพูด
เหมือนว่าเสียง effect มันจะเบาลงไป

ออฟไลน์ noomnoi911

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 01:29:49 pm »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ว่าแต่เสียงที่ได้จาก dolby หรือ dts แตกต่างจาก dolby true hd หรือ dts hd มากไหมครับ ในความเห็นท่าน แล้วที่ลองหาดู หนังเสียว hd จะค่อนข้างออกช้ากว่าใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 12:22:21 pm »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ว่าแต่เสียงที่ได้จาก dolby หรือ dts แตกต่างจาก dolby true hd หรือ dts hd มากไหมครับ ในความเห็นท่าน แล้วที่ลองหาดู หนังเสียว hd จะค่อนข้างออกช้ากว่าใช่ไหมครับ

เสียง HD มันก็แจ่มกว่าอยู่ ส่วนจะมากน้อยเพียงไหน คหสต. นั้นขึ้นอยู่กับ system ที่ใช้เป็นหลักครับ

ส่วนระบบเสียง HD มันก็มาพร้อมกับแผ่น blu ray แหละครับ
เว็บไหนจะใส่เสียงอะไรมาให้บ้าง ก็แล้วแต่ทางนั้นเลย
เร็วสุดคงเป็นเสียงไทยโรง+ camrip

ออฟไลน์ nutdiablo

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 04:43:36 pm »

เยอะมากครับต้องลองเลยแล้วจะติดใจ