ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการ เสียบ - ถอด สาย HDMI บ่อยๆ ครับ  (อ่าน 4006 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfer007

• *
ทีวีผม SAMSUNG Serie 5 40"
- ช่อง HDMI ช่องแรก ต่อกับกล่องทรู
- ช่อง HDMI ช่องสอง ใช้ต่อกับคอมและ nootebook โดยถอด - เสียบ สลับกัน

เคยเสียและส่งซ่อมมาแล้วครั้งนึงครับ
อาการคือ ทีวีเปิดไม่ติดครับ ไฟรับสัญญาณรีโหมดขึ้นตามปกติ
ช่วงแรกๆ ผมใช้วิธีถอดสายไฟแล้วรอให้ไฟรับสัญญาณดับ จากนั้นเสียบใหม่ แล้วกดเปิดทีวีอีกครั้ง บางที 2 - 3 รอบก็ติด แต่บางทีเป็น 10 - 20 รอบครับ
จนมันไม่สามารถเปิดได้อีก จึงส่งช่างซ่อมครับ

ช่างแจ้งว่า สาเหตุคือการ ถอด - เสียบ สาย HDMI บ่อยๆ ครับ
และแนะนำว่า ถ้าหากจะถอด - เสียบ ให้ถอดสายไฟทีวีก่อน เนื่องจากถ้าทีวียังเปิดอยู่ มันจะเกิดการกระชากของไฟจากการ ถอด - เสียบ HDMI ครับ

หลังจากซ่อมผ่านมาแล้วปีกว่าๆ อาการเดิมกลับมาอีกแล้วครับ (ยอมรับว่า ผมไม่ได้ปิดทีวีก่อนถอดเสียบทุกครั้งครับ แต่ไม่ได้ทำบ่อยครับ)

จึงอยากสอบถามว่า
1. การถอด - เสียบ สาย HDMI บ่อยๆ แล้วเสีย เป็นกับทีวีทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ใช่หรือไม่ครับ
2. การถอด - เสียบ สาย HDMI บ่อยๆ แล้วเสีย เนื่องจากสาย HDMI ไม่มีคุณภาพหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนไปใช้สาย HDMI ที่มีคุณภาพ ผมจะสามารถ ถอด - เสียบ ได้ในขณะที่ตัว TV ยังเปิดอยู่ได้หรือไม่
3. กรณีที่ผมไม่ได้ถอดสาย HDMI ที่ต่อระหว่างคอมพิวเตอร์และทีวีออก ทีวีเปิดอยู่ แต่คอมปิด  ถ้าผมไปเปิดคอมพิวเตอร์ ผมต้องปิดทีวีก่อนหรือไม่ครับ

ตอนนี้ผมกำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ครับ ว่าต้อง
1. ถ้าอาการนี้เป็นเพราะตัวทีวี ก็จะซื้อทีวีใหม่
2. ถ้าอาการนี้เป็นเพราะสาย HDMI ไม่มีคุณภาพ ก็จะซื้อสาย HDMI ใหม่
3. แต่ถ้าอาการนี้เป็นเรื่องปกติของทีวีและไม่เกี่ยวกับคุณภาพของสาย HDMI ต้องทำตามที่่ช่างบอกอย่างเดียว ผมก็คงต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการ ถอด - เสียบสาย HDMI ทุกครั้งครับ (แม้จะรู้สึกว่าไม่ค่อยสะดวกก็ตาม T-T)

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องการ เสียบ - ถอด สาย HDMI บ่อยๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 02:52:26 pm »
โดยปกติ คอมพ์จะมีไฟรั่วลงกราวด์ส่วนนึงครับ
ถ้าไม่ได้ต่อสายดินไว้ ไฟที่รั่วก็จะวิ่งผ่านสายสัญญาณไปยังอุปกรณ์อื่นๆ ได้ อย่างเช่น TV
ช่วงที่กำลังต่อสาย ถ้าสังเกตดีๆ อาจจะมองเห็นประกายไฟได้เลย
เค้าถึงแนะนำให้ปิดและถอดปลั๊กก่อน ที่จะเชื่อมต่อสายสัญญาณต่างๆ ครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องการ เสียบ - ถอด สาย HDMI บ่อยๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 08:06:18 pm »

จึงอยากสอบถามว่า
1. การถอด - เสียบ สาย HDMI บ่อยๆ แล้วเสีย เป็นกับทีวีทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ใช่หรือไม่ครับ
2. การถอด - เสียบ สาย HDMI บ่อยๆ แล้วเสีย เนื่องจากสาย HDMI ไม่มีคุณภาพหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนไปใช้สาย HDMI ที่มีคุณภาพ ผมจะสามารถ ถอด - เสียบ ได้ในขณะที่ตัว TV ยังเปิดอยู่ได้หรือไม่
3. กรณีที่ผมไม่ได้ถอดสาย HDMI ที่ต่อระหว่างคอมพิวเตอร์และทีวีออก ทีวีเปิดอยู่ แต่คอมปิด  ถ้าผมไปเปิดคอมพิวเตอร์ ผมต้องปิดทีวีก่อนหรือไม่ครับ

1 เป็นกับทีวีทุกยี่ห้อทุกรุ่นครับ ต่อให้ใช้ทีวีรุ่นท๊อป ก็มีโอกาสที่ board HDMI จะเสียได้
ของผม sony X9000C บอร์ดพังเพราะเปลี่ยนสาย HDMI โดยไม่ได้ปิดตัวทีวีก่อน

2 คุณภาพของสาย HDMI เกี่ยวส่วนหนึ่ง แต่หลักๆของปัญหา คือ การเสียบหรือถอดสาย HDMI ในระหว่างใช้งาน

3 กรณีที่จะเปิดคอมนี้ไม่จำเป็นต้องปิดทีวีก่อนครับ ผมก็เปิดคอมทั้งที่ทีวีเปิดอยู่บ่อยๆมา ๘ ปี ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ออฟไลน์ golfer007

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 09:47:33 am »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

แสดงว่าจะมีปัญหาเฉพาะกรณี ถอด - เสียบ เมื่อทั้งคอม และ ทีวีเปิด

ผมต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้งานละ