ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเครื่องเสียงหน่อยครับ  (อ่าน 2060 ครั้ง)

ออฟไลน์ AntiGod

• *
ช่วยแนะนำเครื่องเสียงหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 12:02:04 pm »
ขอเล่าปัจจุบันก่อนนะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเสียง+ภาพขนาดไหน

ปกติผมโหลดหนังจากเว็บบิทที่ขนาดไฟล์ประมาณ 4gb ลง Macbook(ปี 2013) (ใช้ vlc เล่น) ต่อ HDMI เข้าทีวี Sony 55 นิ้ว รุ่น KDL-55W800C

ละต่อ HDMI ออกโฮมเทียร์เตอร์ sony 5.1 (ซื้อเมื่อ 4-5 ปีก่อนประมาณ 10,000 บาท) ตอนนี้ดูหนังฟังเพลงก็โอเคนะ

แล้วตอนนี้มีโอกาสได้ย้ายไปอยู่บ้านอีกหลัง ซึ่งกะทิ้ง ทีวี+โฮมเทียร์เตอร์ ตัวเก่าไว้ให้พ่อ+แม่ ละจะซื้อตัวใหม่

------------------
คำถาม คือ ถ้าผมจะซื้อทีวีใหม่ประมาณ 55-65 นิ้ว งบไม่เกิน 50k โฮมเทียร์เตอร์ ไม่เกิน 20k จะซื้อของไร รุ่นไหนดีครับ

ตั้งในห้องรับแขก บ้านจัดสรรธรรมดา ส่วนใหญ่ก็ ดูหนัง ดูบอล ฟังเพลง(วิทยุออนไลน์) คงใช้เสียงดังมากไม่ได้

แล้วคุณภาพของภาพ+เสียง มันจะดีขึ้นไหมครับ ดีขึ้นประมาณไหนครับ หรือผมควรใช้ไฟล์ที่ขนาดใหญ่ขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำเครื่องเสียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 10:33:53 am »
กรณีเครื่องเสียงนั้น ไม่ต้องการเสียงดังเกินไป มีตัวเลือก คือ ซาวด์บาร์และ AVR + ลำโพง in the box  ข้อดีซาวด์บาร์คือไม่ต้องเดินสายลำโพงให้ยุ่งยาก เสียงมายังไงก็ได้ยังงั้น ส่วนชุดลำโพง in the box สามารถอัพเกรดคุณภาพเสียงได้
...เครื่องเสียง AVR แนะนำ Yamaha เสียงวิ่งดีโดยไม่ต้องเปิดเสียงดัง ถ้าต้องการเสียงหนักแน่นขึ้น Onkyo , Pioneer เป็นตัวเลือกที่ดี

ส่วนทีวี 55-60 นิ้ว
...ผู้ซื้ออาจไม่นึกถึงในระยะ 5 ปี ข้างหน้า 1. ตกรุ่น ราคาตกมากมาย   2. อะไหล่บริษัทสำรองเพียง 5 ปี หลังจากนั้นต้องหาอะไหล่มือ 2  ซึ่งหายากมากเพราะเป็นรุ่นไม่นิยมเหมือนทีวี 42-49 นื้ว
...ภาพ 65 - 100 นิ้ว ตัวเลือกที่ใครๆ มองข้ามคือ เครื่องเล่นโปรเจคเตอร์ ซึ่งปัจจุบันพัฒนาความสว่างขึ้นมากมาย สามารถฉายขึ้นจอในสภาพแสงปกติได้ชัดเจน อะไหล่มีเพียงหลอดภาพ  5 ปีอาจเปลี่ยนแค่หลอดภาพ ถ้าเป็นทีวี LED อายุ 5 ปี อาจเป็นซากทิ้ง ซ่อมไม่คุ้ม ซ่อมไม่ได้ ไม่มีอะไหล่ ประมาณนี้.

...เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ. ผมใช้ทีวี 42 นิ้ว LG  รุ่น 42LW6500 (3D) 1 เครื่อง(เกิน 5 ปีแล้วยังใช้ได้ดีอยู่)  รุ่น 43UH6xxT(4K)  1 1ครื่อง ต้องการดูเต็มตาแบบจอใหญ่ก็ขยับนั่งใกล้จอหน่อย อิ อิ.

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำเครื่องเสียงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 05:48:48 pm »
AVR ชุด In the box เลยครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿