ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้งาน เครื่องblu ray pioneer bdp lx58  (อ่าน 3362 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
ปัญหาการใช้งาน เครื่องblu ray pioneer bdp lx58
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 01:47:27 am »
มีปัญหารบกวนถามเพื่อนๆ พี่ๆครับ ....ผมใช้เครื่องเล่นpioneer bdp lx58 ต่อใช้งานร่วมกับ onkyo txnr 646 โดยใช้แบบแยกภาพ และเสียง ครับ ปล่อยสัญญานภาพออก 4k/60p โดยใช้ hdmi 2 เส้น  hdmi ภาพต่อช่องmain ที่pioneer ต่อเข้าtv 4k ส่วน hdmi เสียงต่อช่องsub ต่อเข้าที่ avr onkyo ที่ช่องbd/dvd (HDCP 2.2)ครับ .... ปัญหาคือ  เวลาเล่นหนังและกดหยุดพัก เครื่องpioneer จะสวิตช์สัญญานไปมาๆๆๆ ภาพที่หน้าจอtv ก็จะกระพริบมีภาพ แล้วหาย แล้วมีภาพขึ้น อย่างนี้ตลอดเลย ที่จอblu ray มันกระพริบสัญลักษณ์50hz หรือ 24pตลอด(แล้วแต่เราตั้งค่า) เหมือนจับสัญญานภาพไม่ได้ ลองหมดทุกทาง สลับสายทั้งที่pioneer ที่แอมป์ ที่tv ก็ยังเหมือนเดิม......แต่ถ้าผมต่อแบบdual จากpioneer เข้าonkyo และใช้สายภาพจากonkyo เข้าtv อาการที่ว่ามาไม่มีเลย ปกติเหมือนที่เคยใช้ทุกอย่าง แต่พอต่อแยกhdmi มีปัญหาภาพสะดุดตลอดเลย****  ผมไม่ทราบว่าเอาเสียงผ่านhdmiอย่างเดียว เข้าที่onkyo646 มันขัดกับhdcp2.2 หรือเปล่าครับ  เพราะพอผมลองต่อhdmi เสียงเข้าonkyo ช่องอื่น(ช่อง 6 )ที่ไม่ใช่ hdcp2.2 อาการภาพสะดุดหายทันที และที่จอpioneer สัญลักษณ์ 50hz หรือ24p ไม่กระพริบแล้ว...งงมากเลยครับ รบกวนท่านที่รู้ ช่วยนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: ปัญหาการใช้งาน เครื่องblu ray pioneer bdp lx58
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2017, 01:52:29 am »
ปัญหาพบ ขณะที่ใช้แผ่นblu ray แท้นะครับ เครื่องไม่ได้เจล ครับ ไม่ได้เล่นแผ่นก๊อปครับ เพิ่งซื้อpioneer มาครับ