ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเพิ่มลำโพงเซ็นเตอร์ จากระบบ 2 ch  (อ่าน 1633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dede

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ผมดูหนัง-ฟังเพลง โดยใช้ลำโพง กับ แอมป์ 2ch
พอดีไปอ่านกระทู้มา

"ดูหนังระบบเสียง 5.1 ควรจะมีลำโพงอย่างน้อย 3 ตัว คู่หน้าและก็ center
surround ไม่ต้องก็ได้ แต่ center ควรต้องมีจำเป็นกว่าลำโพง surround

ถ้าไม่มี center พอเร่งเสียงเพื่อให้ได้ยินเสียงสนทนาชัด เมื่อถึงช่วง effect
บ้านแทบแตก โดนเพื่อนบ้านมากดกริ่งเรียกแน่ "

คิดว่าจะเพิ่มลำโพงเซ็นเตอร์เพิ่มเป็น 3ch เพื่อเพิ่มอรรถรสการดูหนังอีกนิด
สอบถามการเพิ่มลำโพงเว็นเตอร์เข้าระบบทีครับ ต้องใช้อะไรเพิ่มบ้าง ต่อผ่านคอมครับ
             ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถามการเพิ่มลำโพงเซ็นเตอร์ จากระบบ 2 ch
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 12:29:54 pm »
Center จะมีเฉพาะใน AVR ครับ นั่นคือ ต้องซื้อ AVR  นั่นเอง  ถึงแม้จะมีการ์ด 5.1 Ch. กับลำโพงคอมพิวเตอร์ 5 ตัว นั่นไม่สามารถเร่งเสียง Center ได้
...การ์ด 5.1 + ลำโพงคอมฯ 5.1 ดีๆ  ราคาสูงพอๆ กับซื้อ AVR + ลำโพง in the box มือ 2  เพียงเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยเอง
...แนะนำหาซื้อ AVR in the box มือ 2 ราคาหกพันขึ้นไปน่าจะมีขาย.