ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนผู้รู้หรือแนะนำการเล่นโดยละเอียดกับ Onkyo 5805 ด้วยคับ  (อ่าน 1775 ครั้ง)

ออฟไลน์ boatman1959

• *
 พอดีเปนมือใหม่คับกับเครื่องโฮมของ Onkyo 5805 เพิ่งถอยมา เล่นก็ยังไม่ชำนาญใครพอมีคู่มือภาษาไทยหรือแนะนำการเล่นหรือเทคนิดการเล่นให้ด้วยคับ จะปรับอย่างไร เช่นการเล่น Movie Music อะไรประมาณนี้คับบางครั้งนั่งดูที่รีโมท ก็นึกว่าเล่นพื้นฐานคงไม่ยาก แต่จะเล่นแบบค่อนข้างลึกๆก็ไม่ค่อยกล้าเล่น กลัวมันจะเสียคับ หรือกลัวจะปรับจนเละคับ ขอรบกวนกูรูหรือคนที่เล่นOnkyoคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ 

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ซื้อมาแรกๆ เสียงจะแข็ง ไม่มีรสชาด ต้องเล่นครบ 100 ชั่วโมง(เบิร์นเครื่อง เบิร์นลำโพง) เสียงจึงจะมีคุณภาพดีขึ้นครับ.

...วางคู่หน้าให้ห่างกันอย่างต่ำ 1.80 เมตร ตู้ซับวางด้านซ้าย ห่างมุมผนังทั้งด้านข้างด้านหลังไม่ต่ำกว่า 1 ฟุต

...ตอนนี้โหลด Sound meter ไว้ในโทรศัพท์มือถือเตรียมไว้ครับ.

...ที่สำคัญ คือ เข้าเมนู Speaker จดตัวเลข หรือถ่ายรูปด้วยโทรศัพท์มือถือในแต่ละบรรทัดไว้  เพื่อจะปรับค่าขึ้นลง(ถ้าไม่พอใจหลังจากปรับค่าก็กลับมาค่าเดิมที่ถ่ายภาพไว้)

..อันดับแรกใช้ตลับเมตรวัดจากลำโพงแต่ละตัวมาหาจุดนั่งกี่เมตร/ฟุต แล้วเติมเปลี่ยนค่าในเมนู ลำโพง

..ลำโพงแต่ละตัว ปรับเป็น small เพราะดอกเล็กๆ นั่นเอง ความถี่ปรับที่ 100 Hz หรือ 120 Hz  ส่วน subwoofer ตั้งที่ 80 Hz

...เปิด sound meter หรือ Level meterที่ดาวน์โหลดจากแอฟมือถือ เช่น play store เสร็จแล้วเปิดใช้งาน

..เข้าไปนั่งโซฟาจุดนั่งฟัง กดรีโมท AVR เข้าเมนู speaker หาบรรทัดหัวข้อ Level speaker เร่งเสียงซ่าๆๆๆ จนมิเตอร์มือถือได้ค่า 70-75 db เช่นนี้กับลำโพงทุกตัว แสดงว่าเสียงมาเท่าๆ กันที่จุดนั่งฟัง ส่วนเสียงซับวูฟเฟอร์ค่าอาจไม่ถึง 75 อาจซัก 55-60 ก็ได้ครับ

...เปิดเพลงฟัง เสียงดีขึ้นกว่าแกะกล่องมากมายครับ

ออฟไลน์ boatman1959

• *
ขอบพระคุณมากคับ จะลองทำดูคับ

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
แนะนำว่าให้คุณดูก่อนว่าลำโพงในระบบลงความถี่ตำสุดได้เท่าไหร่ ถ้าลงได้ 100 hz คุณก็ตั้งเป็นsmall และ ตั้งlfe ซับไว้120 หรือ 100 hz และวัดระยะทางจากลำโพงถึงจุดนั่งฟัง ใช้สายเมตรวัด หากไม่สะดวกก็ใช้mic onkyo ปรับauto แต่ไม่ละเอียดเท่าตั้งระยะเอง ซับถ้าตัวไม่ใหญ่เป็นพวกset home ชุด ให้วางซับไว้ไกล้ๆ กับลำโพงหน้า แต่ถ้าเป็นซับแยกชิ้น ให้วางได้อิสระ ตรงที่ท่านชอบว่าตรงไหนเบส ดีที่สุด ไม่มีตายตัว ลองไปเรื่อยๆ การวางลำโพงให้ดูข้อมูลที่dolby .com ท่านจะทราบทั้งหมดครับ