ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ลำโพงตั้งพื้นทำเซอร์ราวด์บ้างครับ  (อ่าน 3623 ครั้ง)

ออฟไลน์ koompapun26

• Edge LED TV member
1. ผลที่ได้มันต่างจากลำโพงวางหิ้งที่ใช้กันทั่วไปมากรึเปล่า
2. วิธีการติดตั้งทำกันยังไงบ้าง
3. มีผลต่อวัตของ avr ยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Nueng1621

Re: มีใครใช้ลำโพงตั้งพื้นทำเซอร์ราวด์บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 11:32:05 pm »
ผมใช้ครับ คงต้องหาเก้าอี้หรือขาตั้งลำโพงขนาดพอดีๆ มาตั้งให้มีความสูงตามต้องการ ข้อดีคือ สามารถปรับตั้งความถี่ต่ำลงได้มากขึ้น surround ผมตั้งพื้นตัดความถี่ที่ 50hz สิ่งที่ได้คือความแน่น และไดนามิคเสียง ที่มาเต็มๆ กว่าวางหิ้ง ข้อเสียคือ เปลืองเนื้อที่วาง ส่วนกำลังขับไม่มีผลกระทบครับ ampขับได้สบาย เว้นแต่ใช้ลำโพงตัวใหญ่มาก ๆ ที่กินวัตต์

ออฟไลน์ koompapun26

Re: มีใครใช้ลำโพงตั้งพื้นทำเซอร์ราวด์บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 11:43:43 pm »
ผมใช้ครับ คงต้องหาเก้าอี้หรือขาตั้งลำโพงขนาดพอดีๆ มาตั้งให้มีความสูงตามต้องการ ข้อดีคือ สามารถปรับตั้งความถี่ต่ำลงได้มากขึ้น surround ผมตั้งพื้นตัดความถี่ที่ 50hz สิ่งที่ได้คือความแน่น และไดนามิคเสียง ที่มาเต็มๆ กว่าวางหิ้ง ข้อเสียคือ เปลืองเนื้อที่วาง ส่วนกำลังขับไม่มีผลกระทบครับ ampขับได้สบาย เว้นแต่ใช้ลำโพงตัวใหญ่มาก ๆ ที่กินวัตต์
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 04:25:56 am »
สวัสดีครับ

1. เรื่องเสียงวางหิ้งกับตั้งพื้น นั้นแตกต่างกันแค่ไหน มันขึ้นอยู่กับรุ่นลำโพงที่ใช้ ว่าต่างกันมากไหม
และที่สำคัญมากกว่าคือตัวหนังที่ดู ว่ามีฉากที่มีเสียงเบส แบบไหน ออกทางลำโพงเซอร์หรือเปล่า
ถ้าฉากนั้นไม่มีเบส ก็ไม่ต่างกันเท่าไรครับ เทียบจาก Klipsch RB-51 กับ RF-52

2. ติดตั้งตามปรกติ ใส่สไปค์กับจานรองเพื่อรายละเอียดที่ดี

3. เป็นคำถามเดียวกับ "ขับไหว ขับหมดไหม" ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับตัว avr ที่ใช้ครับ

ออฟไลน์ Nueng1621

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 07:08:07 pm »
หนังเรื่องเดียวกัน ฉากเดียวกัน ลำโพงsurround วางหิ้ง ที่ความถี่hzต่างๆ50 60 70 80 กับลำโพงตั้งพิ้นที่ความถี่hz 50 60 70 80 เสียงต่างกันนะครับ เพราะลำโพงตั้งพื้นที่ดีๆ เราจะได้ความอิ่มแน่นของเสียงที่มากกว่าในความถี่เสียงที่เท่ากันนะครับ