ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองฟังatmos 5.1.2 front hight ติดผนังกันบ้าง  (อ่าน 1443 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
มาลองฟังatmos 5.1.2 front hight ติดผนังกันบ้าง
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 06:20:10 pm »
ผมใช้onkyo รองรับ atmos กับ dts x ฟังแบบ7.1 มานาน ช่วงนี้ลองนึกสนุกๆ บ้าง เลยเปลี่ยนset up ลำโพงแบบ 5.1.2 ต่อลำโพงfront hight ตามคำแนะนำในเว็ปdolby คือ ติดตั้งเหนือคู่หน้า เอียงทำมุม 30 องศา ถึงจุดนั่งฟัง ติดตั้งลำโพงสูงจากคู่หน้าจนเกือบติดเพดาน***ปล. ไม่สามารถติดตั้งลำโพงฝังฝ้าได้ครับ มีหลายปัจจัยครับ *** เท่าที่ฟังดูจากหนัง blu ray atmos แท้ๆ หลายเรื่องสักระยะ เช่น startrek.. tranformer4.. great wall..conjuring2...ผมว่ามันได้บรรยากาศเวทีเสียงด้านสูงที่มากขึ้น กว้างกว่า 7.1  เสียงฟังดูต่างจากที่ดู7.1 แบบชอบไปคนละแบบ อีกอย่างเนื้อที่ด้านหลังที่วางsurround back ไม่มีเนื้อที่มากนัก เสียงจึงจะกวนกับsurround ข้าง ซึ่งผมใช้surround แบบตั้งพื้นทรง tower แต่วางบนชั้นวางอีกที เลยสูงเหนือหูได้อยู่ ฟัง7.1 จนชิน พอมา5.1.2บ้าง ก็เห็นความต่าง ไม่ทราบใครมีประสบการณ์ atmos fronthight speaker กันบ้างครับ แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2017, 06:58:37 pm โดย Nueng1621 »