ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี ไม่มีช่อง AUDIO OUT เลยสักช่อง ทำไงดี ??????  (อ่าน 9198 ครั้ง)

ออฟไลน์ pyst80

• *
ทีวี ไม่มีช่อง AUDIO OUT เลยสักช่อง ทำไงดี ??????
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 02:58:31 pm »
รบกวนขอความรู้ครับ....

ซื้อ TV Samsung LED 46" มาได้ 5-6 ปี แล้วครับ ตอนนั้นก็ไม่ได้สนใจ ดู IN PUT ด้านหลังมาก ดูแค่เป็น Full HD กับ มี HDMI in ก็พอ

ดูทีวี ผ่านกล่อง Digital / ดูหนัง ผ่าน Mede8er 250x ผ่าน HDMI

ปัญหาเกิด .... เมื่อจะซื้อ Soundbar

ต้องการเสียงทุกอย่างของทีวี ให้ออก Soundbar ก็เลยมาดูด้านหลังทีวี ปรากฏว่า Audio Out มีแค่ AUX 3.5 ....... !!!!!!

เอาหูฟัง มาลองเสียบ มีเสียงปกติ แต่......  พอเอา ลำโพง 2.1 มาเสียบ เสียง เงียบ.... ครับ  เอาแล้วสิ

ลำโพงต่อผ่าน แจ๊คมินิ 3.5 ออก ขาวแดง 2 ช่องครับ เพราะลำโพง 2.1 มี Audio in เป็น ขาวแดง

แต่ลำโพงตัวเดียวกัน ต่อ PC เสียงออก ปกติ นะครับ งงเลย.....

รบกวนช่วยหาทางออกด้วยครับ อยากได้เสียง จาก ทีวี มา Soundbar จะได้ทีเดียวจบครับ ดูประจำ ก็มี 2 อย่าง นี่แหละครับ

กะลังจะถอย Soundbar ใหม่เร็วๆนี้ครับ กลัวซื้อมาแล้ว จะใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

ขอบคุณมากครับ ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2017, 02:59:04 pm โดย pyst80 »

ออฟไลน์ nile

• Flat TV member
  • *
Re: ทีวี ไม่มีช่อง AUDIO OUT เลยสักช่อง ทำไงดี ??????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 11:19:42 am »
ช่องหูฟัง เสียงมันเบามากนะครับ  จะต้องเร่งเสียงทีวีมากๆ ความแรงจึงจะพอสำหรับการขยายเสียง

ออฟไลน์ pyst80

• *
Re: ทีวี ไม่มีช่อง AUDIO OUT เลยสักช่อง ทำไงดี ??????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 04:34:27 pm »
สรุปได้ละครับ จบที่ klipsch rsb-6

HDMI in / out อย่างละ 1 ช่อง
ต่อจาก player เข้า soundbar แล้ว ออก soundbar เข้า tv

HDMI 2 เส้น จบครับ หายกังวล ......

ไม่ต้องเปลี่ยน ทีวี ใหม่ 55555