ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่) ขอปรึกษาครับ ต่อสาย Optical จาก Smart TV แล้วไม่มีเสียงออกครับ  (อ่าน 6855 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kenjuro

• *

TV เป็น Samsung UA55KU6000KXXT

AVR เป็น Denon-1602 ครับ

ต่อ Optical Out จาก TV เข้า Optical IN ที่ AVR แล้วเสียงไม่ออกครับ

ต้อง Set ที่ เครื่อง Denon อย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 12:55:33 am โดย Kenjuro »

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Set ที่tvก่อนครับ ให้ออดิโอout ออกจากอุปกรณ์ภายนอก จากนั้นมาดูที่ avr ตั้งค่าaudio in ในช่องที่ใช้งานอยู่ เป็น optical

ออฟไลน์ Kenjuro

• *
Set ที่tvก่อนครับ ให้ออดิโอout ออกจากอุปกรณ์ภายนอก จากนั้นมาดูที่ avr ตั้งค่าaudio in ในช่องที่ใช้งานอยู่ เป็น optical

Set ที่ TV ให้ออกเป็น Optical แล้วครับ แต่ผมเลือก Output ที่ AVR เป็น Optical แล้วเสียงมันไม่ออกครับ งงมากเลยครับ

ตรวจเช็คสายoptic ด้วยนะครับ ว่าเสียไหม ถ้าสายไม่เสีย แสดงว่าไม่มีอะไรอื่นแล้ว นอกจากการตั้งค่าที่avrไม่ถูกต้องครับ tvส่งสัญญานเสียงผ่านมาเข้าavr เพื่อประมวลผล ขับเสียงออกลำโพง..... ตรวจการตั้งค่าtv ตรวจสาย ตรวจavr มีเท่านี้ครับ

อ้อสายoptical ให้ต่อเข้าที่ช่อง digital in ท้ายavr จากนั้นไปเข้าเมนูที่แอมป์ เลือกช่องสัญญานที่คุณต่อoptical ไว้ แล้วตั้งสัญญานเสียงออกจากแอมป์ เป็นoptic......ปล.ถ้าเครื่องยังจำว่าเสียงออกเป็น hdmi หรือ coaxial  เสียงจะไม่ออก ให้เปลี่ยนตั้งค่าเป็นoptic