หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใครมาถามว่าจะซื้อทีวีแบบไหน ผมคงแนะนำทีวี Plasma  (อ่าน 2195 ครั้ง)
amateus
Full LED TV member

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 04:50:39 pm »

พอดีหลานกับน้องอยากได้ทีวีใหม่ ผมแนะนำจอ Plasma FullHD

หลักฐานล่าสุด ตอกย้ำความคิดเช่นนี้

คือผมได้มีโอกาสเอาไฟล์หนัง Dr. Seuss THE LORAX ไปเปิดกับจอ SS LED 46" Series 6 ที่บ้านแม่

ฉากแรกที่คุณปู่ LORAX ออกมาพูดหน้าฉาก สังเกตุเห็นม่านสีแดงด้านหลังเป็นรอยด่างๆ ซึ่งไม่เนียนเหมือนจอ Plasma Pana ที่บ้าน
ระยะรับชมคือ 2.5 เมตร นั่งบนโซฟา
ซึ่งผู้ที่สังเกตและรู้สึกได้อย่างนี้ คงจะเป็นคนที่ดูจอ Plasma จนชินตาอย่างผม พอมาดูจอ LED เลยรู้สึกแปลกแยก
ท่านใดดูทีวีห่างกว่านี้ อาจไม่รู้สึกแตกต่าง

ตัวไฟล์เป็น mkv rip 1080p อะครับ Bit rate ก็ไม่น้อย เป็นไฟล์เดียวกันกับที่ดูผ่านจอ Plasma

เลยเข้าใจว่าถ้าไม่ใช่ไฟล์ BluRay FullRip หรือเล่นจากแผ่น BluRay โดยตรง ผลจากการบีบอัดของ H.264 หรือวิธีอื่นๆ จะทำให้การไล่สีตรงนี้ยังคงเป็นจุดด้อยของจอทีวี LED ที่วางขายในตลาด หรือสรุปว่าท่านใดดูหนัง mkv มากๆ อาจรำคาญภาพที่ได้จาก LED/LCD

ดูรวมๆ แล้วภาพจาก LED ออกแนวหยาบๆ เป็นเม็ดๆ และภาพดูแบนๆ ขาดมิติ

นี่คงเป็นเหตุผลว่าทำไม LCDTVThailand จัดประชันทีวีจอแบนครั้งไหน ไม่ว่าผู้เข้าแข่งขันจะเอาตัว top ราคากี่แสนกี่ล้านมาสู้ ผลสรุปก็ออกมาทำนองเดียวกันหมดครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อท่านที่กำลังคิดจะซื้อทีวีตัวใหม่ ข้อเสียของ Plasma ก็มีเยอะ แต่ผมเปิดไฟดูทีวี และปิดไฟดูหนังครับ อิ อิ  คิคิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2012, 05:15:41 pm โดย amateus » บันทึกการเข้า
JT

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 05:50:11 pm »

นึกภาพฉากที่ว่าไม่ออกนะครับยังไม่มีโอกาสได้ดู Dr.Seuss' The Lorax ซะที
ถ้ามีโอกาสจะลองเอาไปเปิดกับ LED ที่บ้านดู (ตอนนี้เอา LED ทำเป็นจอคอมอย่างเดียวเลย 555)

แต่เห็นด้วยที่ประชันขันแข่งกันเมื่อไร Plasma ก็เอาไปกินทู้กที
เรียกว่าถ้าจ่ายเงินออกไปเท่ากันเพื่อเน้นภาพล่ะก็ Plasma เป็นคำตอบที่ดีที่สุดในขณะนี้ล่ะครับ

ยังมีคนเข้าใจผิดอีกเยอะนะครับ ที่นึกว่า Plasma เอาไว้ดูแค่ฟรีทีวี บางคนยังไม่รู้เลยว่า
Plasma มีทั้ง HD Ready และ Full HD

เลยนั่งท่องงึมงำๆ ถ้าดูหนังหรือดูอะไรที่ความละเอียดสูงๆต้อง LCD LED

..
monaliza
Flat TV member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:22:46 am »

ถูกต้องมากๆครับ
ก่อนหน้าที่ผมจะจัดเจ้า GT50 มานี้ ผมหาข้อมูลต่างๆเยอะมาก ทั้งในเวปนี้ ทั้งเวปพันทิพ เวปอื่นๆ ทั้งเดินตามห้างคุยกะเซล
หลากหลายข้อมูลมักเข้าใจอะไรผิดๆ เกี่ยวกับพลาสม่าทีวีครับ ต้องลองสัมผัสเอาเองครับจึงจะรู้
 คุก คุก
hucore2g
Flat TV member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 12:27:14 pm »

แล้ว fullHD plasma กับ HDready plasma นี่ พี่ๆว่าอันไหนดีกว่ากันเหรอครับ ข้อดีข้อเสียมันแตกต่างกันยังไง

พอดีผมกำลังติดสินใจอยู่ว่าจะเอาแค่ HDreadyดีรึเปล่า เพราะใช้งานดูหนัง HD ไม่เกิน50% ของการใช้ทั้งหมดอะครับ ?
amateus

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 02:53:31 pm »

ถ้าจอ 42" ราคา HD Ready กับ Full HD ต่างกันแค่ราว 3 พัน (Pana 3D XT=16,XXX V.S. UT=19,990)

ผมว่าซื้อ FullHD ไปดีกว่าครับ พอได้ดู FullHD เข้าแล้วจะติดใจ

ด้วยอายุการใช้งาน 1 แสน ชม. ท่านจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนทีวีใหม่ไปอีก 68 ปี รัก
Prawitvet
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 02:07:24 pm »

ถ้า 50xt กับ 50ut ราคาต่างกันเกือบหมื่น ระยะชม 2-3 เมตร ภาพต่างกันมากไหม ผมกำลังจะตัดสินใจ พอดีงบน้อย แต่อยากได้ของดี
JT

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 04:22:30 pm »

การเลือก Plasma ว่าจะเป็น Full HD หรือ HD Ready ให้ดูที่ "การใช้งาน" เป็นหลักนะครับ

ถ้าเอาไปดูบลูเรย์ , ไฟล์ 1080p หรืออะไรที่มีความละเอียดสูงๆ .... เป็นส่วนใหญ่ .. เลือก Plasma Full HD ไปเลยครับ ราคาอาจจะสูงหน่อยแต่คุ้มค่า

แต่ถ้าในชีวิตประจำวันดูแต่ฟรีทีวี , รายการทีวีทั่วไป , เต็มที่ก็ DVD รวมๆกันเป็นส่วนมาก เลือก HD Ready ครับ

ส่วนการเลือกขนาดจอ ถ้าระยะรับชมน้อยกว่า 2.5 เมตร ใช้จอ 42" ก็พอ มากกว่า 2.5 เมตรใช้ 50"

คราวนี้งบประมาณที่ตั้งไว้อาจไม่ได้ในสิ่งที่ต้องการครบทั้งหมด ท่านก็ลองปรับเอาเถอะครับ

Plasma HD Ready เอาไปดูความละเอียดสูงๆก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร ในทางกลับกัน Full HD ใช้ดูฟรีทีวี , DVD ก็โอเคอยู่

เพราะงั้นให้ดูจุดประสงค์การใช้งานตามข้างบนเป็นหลักนะครับ พิจารณาระยะห่างในการดู แล้วก็ปรับเอาตามงบประมาณของตัวเอง

..

amateus

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:48:27 am »

ถ้า 50xt กับ 50ut ราคาต่างกันเกือบหมื่น ระยะชม 2-3 เมตร ภาพต่างกันมากไหม ผมกำลังจะตัดสินใจ พอดีงบน้อย แต่อยากได้ของดี

50xt เป็น 768p ระยะชมไม่ควรน้อยกว่า 2.7 เมตร
50ut เป็น 1080p ระยะชมไม่ควรน้อยกว่า 2 เมตร

แน่นอนว่าราคาแพงกว่ากันเยอะครับ เพราะผู้ผลิตวางจอ 50" ไว้ในตลาดบน

- ข้อเสียของการนั่งห่างๆ คือจอทีวีจะดูเล็กลง ดูไม่สะใจครับ
- ข้อดีของจอพลาสม่าคือดูนานๆ สายตาก็ไม่ล้า จึงเหมาะกับคนที่ชอบดูทีวีใกล้ๆ

สรุปคือถ้าดูที่ระยะ 2-2.7 ม. ด้วย 50xt ท่านอาจรู้สึกรำคาญกับภาพที่เป็นเม็ดๆ ได้ ทางที่ดีควรลองกับของจริงตามร้านดูให้แน่ใจก่อนครับ

อ้างอิง
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=36674.0
HD-LuveR
LCD TV member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 02:46:54 pm »

ถ้าใครมาถามว่า ซื้อทีวีแบบไหน ผมจะถามกลับไปว่า เอาไปใช้งานแบบไหน ห้องแบบไหนครับ
บางครั้งคนเอาไปติดในร้านอาหาร(กลางวัน) แสงจ้า แนะนำ plasma ไปไม่เหมาะสมครับ

อย่าเอาเราเป็นที่ตั้ง ต้องเอาเขาเป็นที่ตั้งครับ

ตาไม่ทอง หูไม่เทพ แค่อยากเสพไฮเดฟ
หน้า: [1]
  พิมพ์