ผู้เขียน หัวข้อ: 55KU6300 ของผมทำไมภาพเคลื่อนไหวมันกระตุก  (อ่าน 17311 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
Re: 55KU6300 ของผมทำไมภาพเคลื่อนไหวมันกระตุก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 02:10:23 pm »
ขอสอบถามผู้สันทัดกรณีทกท่าน
"ปิดโหมด digilal clean view ปิด auto motion plus"
ถ้าปิดแล้วดีขึ้น ทางผู้ผลิตเขาให้มี option นี้ไว้ทำไมเหรอครับ หรือเอาไว้สำหรับรุ่นสูง ??

สำหรับท่านที่มีเครื่องรุ่นนี้ฝากทดสอบด้วยว่า สามารถดู Youtube แบบ 4K /UHD ได้ราบลื่นใหมครับ

(พอดีไปช่วงนี้ลาซา...ด้า มีโปรผ่าน 0% เลยเกิดกิเลสอยากได้ทีวี 4K ราคาย่อมเยาสักเครื่องครับ)

ออฟไลน์ Nueng1621

Re: 55KU6300 ของผมทำไมภาพเคลื่อนไหวมันกระตุก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 11:13:24 pm »
มันคือลูกเล่นของtvครับ ใส่เพื่อเพิ่มมูลค่าtv ให้เหมือนๆ เจ้าอื่น ซึ่งมีชื่อเรียกต่างๆกันไป เช่น lg sony ก็มีด้วย โหมดdigital clean view ใช้กับการรับชมสื่อ จำพวก dvd หรือไฟล์ หนังที่มีความละเอียดไม่สูง เป็นการลดสัญญานรบกวนของภาพที่บันทึกมาคุณภาพต่ำ rtings แนะนำให้ปิด เวลาดูหนังความละเอียดสูง ส่วน Auto motion plus อันนี้แล้วแต่คนชอบ เพราะถ้าเปิดauto ภาพที่ได้จะออกมาแบบคล้ายๆ สามมิติ คือ ภาพจะลอยๆ หลอกตา แต่บางคนก็ชอบ เค้าจะใช้โหมดนี้เพื่อต้องการให้ภาพมีมิติ แบบดู3D แต่พอลองใช้งานกับภาพที่มีการเคลื่อนไหวเร็ว ๆ เช่นtranformer 4 ฉากแรกๆ ที่กล้องแพนทุ่งหญ้า ที่รถไฟวิ่งผ่าน เมื่อกล้องแพนด้วยความเร็วผ่านทุ่งหญ้า สังเกตุดูว่าหญ้าจะมีอาการกระพริบ หรือดูเป็นปื้นๆ ดูภาพหญ้าเพี้ยนๆ เพราะความเร็วของภาพ ดังนั้น การเปิดauto motion หากดูหนังจะไม่เหมาะ เพราะภาพจะหน่วง หรือ กระพริบ หรือดูเวียนหัว rtingsแนะนำให้ปิด หรือถ้าเปิดควรตั้งค่าเอง ไม่เกิน 4 อาการภาพกระพริบหรือเพี้ยนจะหายไปเมื่อลองภาพที่เคลื่อนไหวเร็วๆ แต่บางคนชอบแบบ3d ภาพลอยๆ ก็อาจจะชอบ แต่ก็ต้องแลกกับ (soe) ซึ่งทำให้ภาพไม่สมจริง ลองเปิดmotion เทียบกับปิด จะเห็นความแตกต่างชัดเจน *****ส่วนblacklight เปิดได้ตามใจชอบมาก น้อย ไม่มีผลลดทอนคุณภาพของภาพ *** อีกจุดที่จะแนะนำคือ การทดสอบภาพด้วย youtube นั้น ไม่เหมาะสมครับ เพราะการบันทึกภาพผ่านnet แม้ระบุ4k แต่บางที ไม่ใช่ 4k แท้ๆ ควรทดสอบด้วยแผ่นทดสอบ 4 k หรือbluray หนังที่ให้ภาพดีๆ เช่นtranformer 4 .. the revenant...madmax ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 11:27:45 pm »
 ควรใช้วิธี เข้าbrowser ที่tv แล้ว พิมพ์ 4k แล้วเปิดvideo 4k ที่เลือกนั้นๆ  จะได้ภาพ4 k แท้ๆ (ไม่ควรเปิด app youtube ที่tv samsung แล้วดู4k เพราะส่วนใหญ่ไม่ใช่4 k แท้ๆ เท่าที่ผมลอง youtube4k ภาพตั้งstandard ไม่มีปัญหา อะไรครับ สวยงาม ปกติ เพราะท่านสังเกตุสิครับว่า ภาพ4k เค้าจะเน้นโชว์ คือภาพจะค่อยๆ เคลื่อนไหว ไม่ได้เป็นแบบในหนังที่กล้องภาพยนต์ หันไปหันมา เครื่องบินรบบินผ่านเร็ว ๆ หรือ รถแข่งf1 พวกนั้นถ้าเปิดauto motion plus ร่วมด้วย ภาพกระพริบทั้งนั้นครับ เวียนหัวแน่นอน แต่บางคนอาจไม่สังเกตุ หรือบางคนชอบภาพ แบบ 3d ก็ว่ากันไปครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 11:35:35 pm »
ส่วนกรณีtvรุ่น top แน่นอนครับ ว่าปัญหาที่กล่าวมาอาจจะน้อยลง หรือไม่มี เพราะchip ประมวลผลภาพอาจจะดีกว่า4k พื้นฐาน หรือรุ่นกลางๆ แต่ก็ต้องแลกกับราคาที่สูงขึ้น เท่าตัว ในจอขนาดเท่ากัน ส่วนoled อย่าเพิ่งรีบซื้อ เพราะ เทคโนโลยี ยังไม่นิ่ง รอสักพักใหญ่ ปัญหาความเสื่อมเม็ดสีแดง หน้าจอburn คล้ายจอplasma ผู้รู้ กูรู หลายท่านแนะนำให้ซื้อoled ในปี 2018 เป็นต้นไป ส่วน2017 ยังไม่100% แต่บางยี่ห้อก็แจ้งว่าเค้าแก้ปัญหานี้ได้ 100 % ซึ่งจะเชื่อได้แค่ไหน ยังไม่รู เอาชัวร์ๆ รุานปี 2018 ครับคงจะนิ่ง  ดูบทความอ. วิจิตร บุญชูครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 02:26:09 am »
ส่วนกรณีtvรุ่น top แน่นอนครับ ว่าปัญหาที่กล่าวมาอาจจะน้อยลง หรือไม่มี เพราะchip ประมวลผลภาพอาจจะดีกว่า4k พื้นฐาน หรือรุ่นกลางๆ แต่ก็ต้องแลกกับราคาที่สูงขึ้น เท่าตัว ในจอขนาดเท่ากัน ส่วนoled อย่าเพิ่งรีบซื้อ เพราะ เทคโนโลยี ยังไม่นิ่ง รอสักพักใหญ่ ปัญหาความเสื่อมเม็ดสีแดง หน้าจอburn คล้ายจอplasma ผู้รู้ กูรู หลายท่านแนะนำให้ซื้อoled ในปี 2018 เป็นต้นไป ส่วน2017 ยังไม่100% แต่บางยี่ห้อก็แจ้งว่าเค้าแก้ปัญหานี้ได้ 100 % ซึ่งจะเชื่อได้แค่ไหน ยังไม่รู เอาชัวร์ๆ รุานปี 2018 ครับคงจะนิ่ง  ดูบทความอ. วิจิตร บุญชูครับ

OLED ไม่ได้มีปัญหาเรื่อง subpixel เสื่อมไวในสีแดงนะครับ แต่จะเป็นใน สีน้ำเงิน
และจะเป็นกับ OLED แบบที่ใช้ subpixel แบบ RGB เท่านั้น นั่นก็ได้แก่พวกหน้าจอมือถือของ samsung รุ่นดีๆทั้งหลาย รวมทั้ง OLED TV samsung รุ่นแรกในปี 2013 (ไม่มีจำหน่ายในไทย)
OLED แบบ RGB นั้นมีต้นทุนสูง และไม่สามารถแก้ปัญหาจุดอ่อนเรื่อง subpixel สีน้ำเงินได้ ทาง samsung จึงหยุดพัฒนาและไม่มีวางจำหน่ายในปีถัดไปเลย
OLED ของ samsung จึงเหมาะกับใช้งานระยะสั้นๆอย่างเช่น มือถือมากกว่าทีวี

ส่วน OLED ที่ผลิตโดย LG นั้นมีโครงสร้าง subpixel แบบ WRGB ให้แต่ละสีทำงานพร้อมๆกันsubpixelจึงเสื่อมในปริมาณที่เท่าๆกันหมด
จึงไม่มีปัญหาเรื่อง สีน้ำเงินเสื่อมก่อนสีอื่น แบบ OLED ของ samsung ในปี 2013 LG ระบุว่า OLED ตรกูล EA series รุ่นแรกนั้นมีอายุการใช้งานของ pixel ที่ประมาณ 40,000 ชั่วโมง
ส่วนในปี 2016 oled ได้พัฒนาจนมีอายุการใช้งานของ subpixel ที่ยาวนานถึง 100,000 ชั่วโมงแล้ว
อาการ burn in หรือ image retention ในรุ่นใหม่ๆก็เกิดได้ยากขึ้นกว่ารุ่นก่อนๆ(แต่ก็ยังเกิดขึ้นได้อยู่ถ้าเปิดภาพนิ่งต่อเนื่องเป็นเวลาหลายชั่วโมง)
หลายๆยี่ห้อไม่ว่าจะเป็น panasonic sony philips รวมถึงทีวีที่จำหน่าย oled ค่ายใหม่ๆต่างก็ใช้ OLED panel ของ LG ทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Phuang77

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 01:23:16 pm »

สรุป  หนีมาซบพี่ยุ่น  แพงกว่าไม่กี่พันบาท(ดึงงบ บลูเรย์เพย์เยอร์ ออกมาก่อน)

SONY X8000E  ครับ(ได้มาอาทิตย์กว่าๆ)  ก่อนหน้าคิดไว้   X7000E  ก็พอ  
ซึ่งเทียบ 2 รุ่นนี้แล้ว  8000E  ได้สีสันดีกว่า 7000E แถมมี Android (ที่ไม่สนใจเลย)

สรุป จบแบบง่ายๆ   เล่นง่ายปรับพื้นฐานเล็กๆ น้อยๆ ก็ดูสบายตา  วุ้นๆแทบไม่มี  ดูหนังสนุกขึ้นเยอะ  
ดู  iptv  Youtube  ใสขึ้นเยอะ   ไม่กระตุกแล้วครับ

*** ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 01:32:31 pm โดย Phuang77 »

ออฟไลน์ Krit-888

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 04:41:12 pm »
55KU6300 ราคา 20xxx
55x8000e ราคา 32xxx
คงไม่ได้ตามท่าน Phuang77 ไป เพราะงบตั้งไว้แค่ 2 หมื่น  [เศร้า]

ออฟไลน์ Phuang77

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 07:08:42 pm »
ลดขนาดมาหน่อยก็ได้ครับ  ผมว่าแตกต่างไม่มาก  55" มา 49"  
      แต่ถ้า  49" กับ  65  อันนี้ชัดเจนเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 07:09:36 pm โดย Phuang77 »

ออฟไลน์ omezil

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 03:36:09 am »
ของผมใช้รุ่น 50KU6000 ครับ ถ้าจะปรับภาพควรยึดรุ่นไหนเป็นแบบครับจากเวป rtings