ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1040235 ครั้ง)

ออฟไลน์ saimonjj

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 04:49:21 pm »
ผมซื้อ SHARP LC-50LE440M มาเมื่อตอนบอลโลก (มิ.ย.57) มาถึงวันนี้ (ต.ค.57) ส่งซ่อมแล้ว 2 ครั้ง .. มักจะเป็นตอนไฟตก,ไฟดับ คือเครื่องจะดับไปเลย .. ไม่รู้จะโทษใคร .. มีใครพอมีวิธีป้องกันมาแนะนำบ้างครับ .. ส่งซ่อมแต่ละที่ก็เกือบๆ เดือน .. นี่ถ้าประกันไม่รับอีก โอ้ว...ไม่อยากจะคิด

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 11:33:13 pm »
ผมซื้อ SHARP LC-50LE440M มาเมื่อตอนบอลโลก (มิ.ย.57) มาถึงวันนี้ (ต.ค.57) ส่งซ่อมแล้ว 2 ครั้ง .. มักจะเป็นตอนไฟตก,ไฟดับ คือเครื่องจะดับไปเลย .. ไม่รู้จะโทษใคร .. มีใครพอมีวิธีป้องกันมาแนะนำบ้างครับ .. ส่งซ่อมแต่ละที่ก็เกือบๆ เดือน .. นี่ถ้าประกันไม่รับอีก โอ้ว...ไม่อยากจะคิด
ลองศึกษาเรื่องเครื่องกรองไฟหรือเครื่องสำรองไฟดูครับ :)
หรือลองหาข้อมูลว่ามันเป็นที่ตัวทีวีหรือป่าว ? จะได้ให้ช่างแก้ไขได้ถูกต้อง ! (จริงๆช่างซ่อมต้องหาสาเหตุให้ได้นะ)
หรือลองย้ายตำแหน่งตั้งทีวี หมายถึงไปใช้ปลั๊กที่ตำแหน่งอื่นดู ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 10:06:54 am โดย sirota »

ออฟไลน์ saimonjj

• *
« ตอบกลับ #902 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 06:10:48 pm »
ลองศึกษาเรื่องเครื่องกรองไฟหรือเครื่องสำรองไฟดูครับ :)
หรือลองหาข้อมูลว่ามันเป็นที่ตัวทีวีหรือป่าว ? จะได้ให้ช่างแก้ไขได้ถูกต้อง ! (จริงๆช่างซ่อมต้องหาสาเหตุให้ได้นะ)
หรือลองย้ายตำแหน่งตั้งทีวี หมายถึงไปใช้ปลั๊กที่ตำแหน่งอื่นดู ?
"ขอบคุณครับ ว่าจะลองซื้อปลั้กไฟแบบป้องกันไฟกระชากและกรองไฟ แต่ไม่รู้จะคุ้มค่าไหม 3,950฿

ออฟไลน์ kikkapu

• *
« ตอบกลับ #903 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:27:06 pm »
สวัสดีครับ  มารายงานตัวครับ

ก่อนอื่น ขอขอบคุณ ท่าน TMatch ที่ริเริ่มเรื่อง Group Buy  ท่าน Sirota ที่แนะนำการปรับตั้งค่าเครื่องครับ

ผมได้รับเครื่องรุ่น Lc 60le960x มาเมื่อวันอาทิตย์ครับ  ก็เริ่มเปิดเช็คเครื่อง และ ความเรียบร้อยคร่าวๆ และ เปิดเบิร์นไปเรื่อยๆตามที่แนะนำครับ

ร้านที่นำมาส่งยังได้บอกว่า ถ้ามีปัญหาภายใน 7 วัน จะเคลมให้เลย เพราะรุ่นนี้มีปัญหาเรื่องแสงรั่ว แสงลอด 

ยอมรับเลยครับว่า ถูกใจมาก ชอบในความอิ่มของสี จริงๆ  งานประกอบก็สวยงาม   แต่

เมื่อค่อยๆไล่ภาพแล้ว ปรากฎว่า มุมด้านซ้ายบน (เมื่อหันหน้าเข้าเครื่อง) หน้าจอภายนอกเรียบร้อยดี แต่ เนื้อในจอ มีรอยลักษณะเหมือน กระดาษพับเข้าหากัน และ

คลายออก เป็นรอยแนวพาดผ่าน จากด้านซ้ายบน ทะแยงลงล่างขวา  ตกใจมากๆ เอ......ทำไมดูที่ภาพก็เหมือนปรกติ แต่มีแสงหักเหเล็กๆแค่นั้น

ตาแหกเลยทีนี้  โทรเข้าหาร้านเลยครับ  ทางร้านบอกให้โทรแจ้งศูนย์ของ Sharp เลย ให้ส่งช่างมาดู ถ้าหาก Sharp มีอะไร จะเครมเครื่องให้เอง (เพราะอยู่ใน

เงื่อนไข 7วัน)  ผมโทรเข้าศูนย์ Sharp แจ้งอาการ ชื่อร้านค้า และ เบอร์ติดต่อของผม เพื่อที่ช่างจะโทรมานัดได้ครับ

ตอนนี้ก็รอ ร้อ รอ ช่างจาก Sharp มาดูเครื่อง  จิตใจตุ๊มๆ ต่อมๆ 

ชอบเครื่องนี้มากๆครับ แต่ก็นะ สงสัยทำบุญไม่มากพอ

แต่ยังไง ขอขอบคุณทุกท่าน ที่เอ่ยนามข้างต้นอีกครั้งครับ ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:07:41 pm »

^
^
^
รายงานตัวเป็นคนแรกของ Group Buy Sharp xxle960x เลยครับ สุดยอดมาก [yes]

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #905 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 10:24:13 am »

^
^
^
รายงานตัวเป็นคนแรกของ Group Buy Sharp xxle960x เลยครับ สุดยอดมาก [yes]
เดี๋ยวคงเริ่มทยอยมากันติดๆมั้งครับท่าน ภาวนาอย่ามาแบบเครื่องมีปัญหาเลย สาธุ สาธุ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ da nokkaew

• *
« ตอบกลับ #906 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:14:48 am »
สวัสดีดครับ สมาชิกใหม่ เพิ่งซื้อ SHARP รุ่น LC 39LE155D2 มาได้สองวัน เมื่อวานลองใช้ช่อง USB โดยเอาหนังการ์ตูน .mkv มาลองเล่นดู ปรากฎว่ามีภาพแต่ไม่มีเสียงครับ ปรับยังไงก็ไม่มีเสียง ขอคำแนะนำหน่อยครับ   [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:26:21 am »
สวัสดีดครับ สมาชิกใหม่ เพิ่งซื้อ SHARP รุ่น LC 39LE155D2 มาได้สองวัน เมื่อวานลองใช้ช่อง USB โดยเอาหนังการ์ตูน .mkv มาลองเล่นดู ปรากฎว่ามีภาพแต่ไม่มีเสียงครับ ปรับยังไงก็ไม่มีเสียง ขอคำแนะนำหน่อยครับ   [ร้องไห้]
ทีวี sharp ช่องต่อ usb ไม่รองรับไฟล์เข้ารหัสเสียง dts 2.0 ครับ ต้อง dolby digital  2.0 ธรรมดาเท่านั้น (เป็นข้อจำกัดของทีวีกับการรองรับไฟล์ต่างๆ) อาจต้องซื้อ hd player เพิ่ม จะหมดปัญหาการเล่นไฟล์ไปเลยครับ ภาพก็จะดีกว่าเดิมด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 08:40:17 am โดย sirota »

ออฟไลน์ kikkapu

• *
« ตอบกลับ #908 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:01:35 pm »
 [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ยังไม่สัญญาณการตอบรับ จาก Sharp เลย

บอกกับผมจะส่งช่างมาเร็วที่สุด คอยการโทรกลับจากช่างนะคะ

ก็ รอ รอ และ รอต่อไปเรื่อยๆๆๆๆๆ [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ bangbenze

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #909 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 01:11:29 pm »
หลังจากช้ำใจกับ พลาสม่า ss ที่จอเสีย  [ร้องไห้] [ร้องไห้]เมื่อวานไปเดินดูทีวีที่ห้างต่างจังหวัดใกล้บ้าน ไปสะดุดตากับ sharp 60le650d2 ชอบที่สีสันดูอิ่ม ภาพนวลตา ไม่จัดจ้านเหมือน ss และราคาที่ห้างลดเหลืออยู่ 38890 บาท ไม่ทราบว่าทีวีรุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ  คุณภาพของสินค้า ความคงทน การบริการของศูนย์ เป็นอย่างไรบ้าง ในงบประมาณขนาดนี้มีตัวเลือกเปรียบเทียบหรือเปล่าครับ ไม่อยากจะเสียความรู้สึกเหมือนเครื่อง ss เก่า ขอเพื่อนๆชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 01:55:05 pm »
หลังจากช้ำใจกับ พลาสม่า ss ที่จอเสีย  [ร้องไห้] [ร้องไห้]เมื่อวานไปเดินดูทีวีที่ห้างต่างจังหวัดใกล้บ้าน ไปสะดุดตากับ sharp 60le650d2 ชอบที่สีสันดูอิ่ม ภาพนวลตา ไม่จัดจ้านเหมือน ss และราคาที่ห้างลดเหลืออยู่ 38890 บาท ไม่ทราบว่าทีวีรุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ  คุณภาพของสินค้า ความคงทน การบริการของศูนย์ เป็นอย่างไรบ้าง ในงบประมาณขนาดนี้มีตัวเลือกเปรียบเทียบหรือเปล่าครับ ไม่อยากจะเสียความรู้สึกเหมือนเครื่อง ss เก่า ขอเพื่อนๆชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]
รุ่นนี้เป็นรุ่นกลางๆของ sharp มี digital tv ในตัว รองรับ mhl ภาพก็จะกลางๆ แนวภาพก็ตามที่ท่านบอกครับ แต่ข้อเสียรุ่นนี้คือ จออัตรารีฟรชเรท 50hz ภาพเคลื่อนจะกระตุก ทำได้ไม่ค่อยดีครับ
ถ้าถามว่าความคงทนเป็นอย่างไรบ้าง คงไม่อาจตอบได้ครับ แต่ทีวีชาร์ปจากสถิติไว้ใจได้นะ การบริการผมยังไม่เคยใช้ แต่เท่าที่เคยสอบถามข้อมูลโอเคเลย
งบนี้ลองดู toshiba 58l2300vt อีกตัวนะครับ รุ่นระดับกลาง แต่ได้ จอ 100 hz ภาพเคลื่อนไหวลื่นกว่า ดีกว่า ซื้อทาง shop toshiba online ได้เลยครับ ราคา 29900 บาทเอง

แต่ถ้าไม่เกี่ยงงบ sharp 60le960x 7x,xxx บาท 3d smart tv digital tuner ภาพเทพมากนะครับ ทีวี fhd ให้ความละเอียดเทียบเท่าจอ 4k แต่ราคาเกือบเท่าตัว จอ made in japan หรือถ้าหาของได้ sharp 70le735m ราคาพอกัน  ภาพดีมาก แต่ไม่ได้ 3d กับ digital tuner ทั้งสองตัวภาพเคลื่อนไหวก็ดี น้องๆพลาสม่าครับ

ปล.อยากให้ได้ของดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 02:05:45 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 02:30:28 pm »
หลังจากช้ำใจกับ พลาสม่า ss ที่จอเสีย  [ร้องไห้] [ร้องไห้]เมื่อวานไปเดินดูทีวีที่ห้างต่างจังหวัดใกล้บ้าน ไปสะดุดตากับ sharp 60le650d2 ชอบที่สีสันดูอิ่ม ภาพนวลตา ไม่จัดจ้านเหมือน ss และราคาที่ห้างลดเหลืออยู่ 38890 บาท ไม่ทราบว่าทีวีรุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างครับ  คุณภาพของสินค้า ความคงทน การบริการของศูนย์ เป็นอย่างไรบ้าง ในงบประมาณขนาดนี้มีตัวเลือกเปรียบเทียบหรือเปล่าครับ ไม่อยากจะเสียความรู้สึกเหมือนเครื่อง ss เก่า ขอเพื่อนๆชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]
รุ่นนี้เป็นรุ่นกลางๆของ sharp มี digital tv ในตัว รองรับ mhl ภาพก็จะกลางๆ แนวภาพก็ตามที่ท่านบอกครับ แต่ข้อเสียรุ่นนี้คือ จออัตรารีฟรชเรท 50hz ภาพเคลื่อนจะกระตุก ทำได้ไม่ค่อยดีครับ
ถ้าถามว่าความคงทนเป็นอย่างไรบ้าง คงไม่อาจตอบได้ครับ แต่ทีวีชาร์ปจากสถิติไว้ใจได้นะ การบริการผมยังไม่เคยใช้ แต่เท่าที่เคยสอบถามข้อมูลโอเคเลย
งบนี้ลองดู toshiba 58l2300vt อีกตัวนะครับ รุ่นระดับกลาง แต่ได้ จอ 100 hz ภาพเคลื่อนไหวลื่นกว่า ดีกว่า ซื้อทาง shop toshiba online ได้เลยครับ
ราคา 29900 บาทเอง

แต่ถ้าไม่เกี่ยงงบ sharp 60le960x 7x,xxx บาท 3d smart tv digital tuner ภาพเทพมากนะครับ ทีวี fhd ให้ความละเอียดเทียบเท่าจอ 4k แต่ราคาเกือบเท่าตัว จอ made in japan หรือถ้าหาของได้ sharp 70le735m ราคาพอกัน  ภาพดีมาก แต่ไม่ได้ 3d กับ digital tuner ทั้งสองตัวภาพเคลื่อนไหวก็ดี น้องๆพลาสม่าครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมขอโบร์ชัวร์ทางร้านและเข้าเช็คในเว็ป sharpthai บอก100 Hz/120 Hz Fine Motion Advanced ค่านี้คืออะไรครับ พอดีเมื่อวานที่ดูไม่ได้เช็คภาพเคลื่อนไหว ไม่กล้าบอกทางเซลล์ให้เปิดวิดิโอประเภทแสดงภาพเคลือ่นไหวเช่น ฟุตบอล เนื่องจากยังไม่ได้หาข้อมูลและตัดสินใจซื้อ toshiba ก็น่าสนใจครับ ที่ตราดไม่มีร้านที่โชว์ของเลย คงต้องไปหาดูที่ กทม. ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 02:36:13 pm โดย bangbenze »

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 02:41:28 pm »
งบนี้ลองดู toshiba 58l2300vt อีกตัวนะครับ รุ่นระดับกลาง แต่ได้ จอ 100 hz ภาพเคลื่อนไหวลื่นกว่า ดีกว่า ซื้อทาง shop toshiba online ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมขอโบร์ชัวร์ทางร้านและเข้าเช็คในเว็ป sharpthai บอก100 Hz/120 Hz Fine Motion Advanced ค่านี้คืออะไรครับ พอดีเมื่อวานที่ดูไม่ได้เช็คภาพเคลื่อนไหว ไม่กล้าบอกทางเซลล์ให้เปิดวิดิโอประเภทแสดงภาพเคลือ่นไหวเช่น ฟุตบอล เนื่องจากยังไม่ได้หาข้อมูลและตัดสินใจซื้อ ขอบคุณครับ
100/120 hz fine motion advance รุ่นนี้ เป็นแค่ จออัตรารีเฟรชเรท 50hz +  scanning backlight ครับ ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ผมว่าจอใหญ่ๆแค่ 50hz บางทีดูหนังที่มีภาพเคลื่อนไหวเยอะๆ ก็มีมึนหัวนะ ถ้านั่งระยะใกล้
ถ้างบนี้ลองดู toshiba 58l2300vt ดีกว่า ภาพดูลื่นกว่า แต่ระบบอาจแทรกเฟรมได้ไม่แม่นมาก ต้องปรับเข้าช่วย ก็พอใช้ได้ ราคาถูกด้วย ถ้าซื้อตามห้างขอซื้อประกันเพิ่มเป็น 3 ปีก็อุ่นใจดี แต่รุ่นนี้ไม่มี digital tuner นะครับ
แต่ถ้าลองไปดู sharp 60le650d2 แล้วชอบจัดไปก็ไม่เสียหลาย อย่างน้อยรุ่นนี้ภาพก็ดูสบายตา ดำไม่จม นั่งระยะห่างสัก 2.5-3 เมตร ก็กำลังดี แต่ข้อเสียคือภาพเคลื่อนไหวอย่างที่กล่าว

แต่ให้เค้าเปิดหนังที่มีภาพเคลื่อนไหวเยอะหน่อยทั้งสองตัวเลยนะครับ ว่ารับได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 02:51:23 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #913 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 03:13:24 pm »

ขอบคุณครับ แต่ผมขอโบร์ชัวร์ทางร้านและเข้าเช็คในเว็ป sharpthai บอก100 Hz/120 Hz Fine Motion Advanced ค่านี้คืออะไรครับ พอดีเมื่อวานที่ดูไม่ได้เช็คภาพเคลื่อนไหว ไม่กล้าบอกทางเซลล์ให้เปิดวิดิโอประเภทแสดงภาพเคลือ่นไหวเช่น ฟุตบอล เนื่องจากยังไม่ได้หาข้อมูลและตัดสินใจซื้อ toshiba ก็น่าสนใจครับ ที่ตราดไม่มีร้านที่โชว์ของเลย คงต้องไปหาดูที่ กทม. ขอบคุณครับ
toshiba 58l2300vt ของเริ่มหายากแล้วนะครับ
ตอนนี้มีแค่บางห้าง แต่ถ้าสั่งๆออนไลน์จาก facebook tohiba thailand โดยตรงได้เลย ส่วนตัวผมว่าคุ้มนะ
ปล.ลองสอบถามท่าน keamglad ดูครับ ท่านใช้รุ่นนี้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 04:12:29 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #914 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 06:01:41 pm »
ขอบคุณท่าน sirota มากครับ ให้ข้อมูลดี มีประโยชน์ ขอถามเป็นความรู้ครับ ถ้าเสปคเครื่องไม่ได้บอกว่าจอเป็น 50 หรือ100 hz จะทราบได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 06:24:39 pm »
ขอบคุณท่าน sirota มากครับ ให้ข้อมูลดี มีประโยชน์ ขอถามเป็นความรู้ครับ ถ้าเสปคเครื่องไม่ได้บอกว่าจอเป็น 50 หรือ100 hz จะทราบได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
ดูยาก ต้องอาศัยความชำนาญครับ ประมาณว่าภาพมันจะดูลื่นๆไม่กระตุก ดูหลอกตานิดๆ มีมิติหน่อยๆ ประมาณนี้ครับ  ดูสเปคไม่ได้ ตอนนี้แต่ละแบรนด์โม้กันเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 06:41:31 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #916 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:57:40 pm »
ดูยาก ต้องอาศัยความชำนาญครับ ประมาณว่าภาพมันจะดูลื่นๆไม่กระตุก ดูหลอกตานิดๆ มีมิติหน่อยๆ ประมาณนี้ครับ  ดูสเปคไม่ได้ ตอนนี้แต่ละแบรนด์โม้กันเยอะ
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #917 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:52:53 am »
มีวิธีเช็คชั่วโมงการใช้งาน sharp 60le835m หรือเปล่าครับ พอดีไปเจอในห้างขายตัวโชว์ราคา 44000 บาท ไม่ทราบว่ารุ่นนี้คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ