ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย การใช้ Upscaling ใน Smart TV โดยต่อเชื่อมกับอุปกรณ์ต่างๆ[LG C6]  (อ่าน 1024 ครั้ง)

ออฟไลน์ schend

• *
ปัจจุบันหลังจากที่ผมได้ซื้อ LG55C6T มา ทุกอย่างใช้งานได้ดีเป็นปกติ แต่ว่าพบปัญหาจุกจิกในการดูหนังผ่านเว็บ browser ใน web os 3.0 ตามเว็บดูหนังทั่วๆไปของไทย เลยอยากรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
[ไม่มีปัญหาใดๆกับการเล่นไฟล์หนังทั่วๆไปที่ต่อจาก USB หรือ LG Smart Share ที่ดึงไฟล์จากคอมในวงแลนเดียวกัน โดยที่ตัวประมวลผลในทีวีทำหน้าที่ได้ดีตามปกติ]

1.เว็บเดียวกันลองเล่นเปิดสตรีมในคอมไม่มีปัญหา แต่พอเปิดในทีวี ตัวจอหมุนโหลดอย่างเดียวไม่ยอมเล่น เป็นในหลายๆเว็บ ใครเป็นเหมือนกันบ้างไหมครับ [เน็ตแลนเดียวกันสปีดสูง]

2.จากข้อ 1 เลยลองต่อ HDMI จากคอมเข้าไปยังทีวีโดยตรง ปรากฏว่า ตัวทีวีไม่ได้ประมวลผลเอง ภาพดรอปลงไปอีก มีวิธีแก้ให้ประมวลผลในทีวีแทนไหมครับ

3.พอมีวิธีอื่นๆที่จะต่อเน็ตทีวีเพื่อดูหนังผ่านเว็บ โดยให้ทีวีเป็นตัวประมวลผลไฟล์ไหมครับ ตัวอย่างเช่น Android Box หรืออื่นๆไหมครับ

เนื่องจากว่าเป็นพวกชอบดูผ่านเว็บไปๆมาๆ บางทีไม่สะดวกโหลด แต่พอดูผ่านตัวทีวีหมุนติ้วรัวๆดูไม่ได้อีก พอต่อตรง HDMI com ภาพก็ไม่สวย กุมขมับเลย ขอคำแนะนำผู้รู้ทุกท่านทีครับ ขอบคุณครับ  [เศร้า]

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
1.เว็บเดียวกันลองเล่นเปิดสตรีมในคอมไม่มีปัญหา แต่พอเปิดในทีวี ตัวจอหมุนโหลดอย่างเดียวไม่ยอมเล่น เป็นในหลายๆเว็บ ใครเป็นเหมือนกันบ้างไหมครับ [เน็ตแลนเดียวกันสปีดสูง]
--> เว็บอะไรบ้างครับ ขอตัวอย่างซัก 2-3 เว็บ, แล้วเว็บที่ว่าเปิดเล่นบนมือถือได้ไหม ? คือทีวีเดี๋ยวนี้มันไม่รองรับ flash player นะครับ เว็บที่ใช้พวกนี้จะเล่นไม่ได้

2.จากข้อ 1 เลยลองต่อ HDMI จากคอมเข้าไปยังทีวีโดยตรง ปรากฏว่า ตัวทีวีไม่ได้ประมวลผลเอง ภาพดรอปลงไปอีก มีวิธีแก้ให้ประมวลผลในทีวีแทนไหมครับ
--> จริงๆจะบอกว่าทีวีไม่ได้ประมวลผลก็ไม่ถูก จริงๆมันแค่ไม่ได้เป็น "player" เหมือนเสียบ usb มากกว่า, แต่การรับสัญญาณภาพทาง HDMI ไม่ว่าจะต่อกับเครื่องอะไร มันก็มีการเอาภาพไปประมวลผลก่อนออกจออยู่แล้ว เหมือนเราต่อเครื่องเล่น blu-ray นั่นแหล่ะ

ถ้าภาพมันจะไม่ดีหรือดรอป อาจเป็นเพราะคอมพ์คุณปรับภาพมาไม่ดี หรืออีกกรณีคือ คุณไม่ได้ใช้ค่า settings ภาพแบบเดียวกับที่คุณดูผ่าน browser หรือ usb (เพราะมันคือคนละช่องสัญญาณ มันตั้งค่าแยกกัน), วิธีแก้ก็ไปก๊อปค่า settings picture มา ตั้งให้เหมือนกันซะ ทีวี lg มันจะมีคำสั่ง copy settings ไปยังช่องต่ออื่นๆได้ ลองใช้ดู

ผมก็ใช้คอมพ์ต่อดูเป็นหลัก เปิดเทียบกับต่อผ่าน usb แล้ว ภาพแทบไม่ต่างกัน, แต่ผมไม่ได้เล่นผ่านเว็บนะ ส่วนใหญ่เป็นไฟล์ที่โหลดมาดู

3.พอมีวิธีอื่นๆที่จะต่อเน็ตทีวีเพื่อดูหนังผ่านเว็บ โดยให้ทีวีเป็นตัวประมวลผลไฟล์ไหมครับ ตัวอย่างเช่น Android Box หรืออื่นๆไหมครับ
--> ดูข้อ 2

ออฟไลน์ schend

• *
--> เว็บอะไรบ้างครับ ขอตัวอย่างซัก 2-3 เว็บ, แล้วเว็บที่ว่าเปิดเล่นบนมือถือได้ไหม ? คือทีวีเดี๋ยวนี้มันไม่รองรับ flash player นะครับ เว็บที่ใช้พวกนี้จะเล่นไม่ได้
====>พวก Movie2free/orztoon/subthaico พวกนี้น่ะครับ

--> จริงๆจะบอกว่าทีวีไม่ได้ประมวลผลก็ไม่ถูก จริงๆมันแค่ไม่ได้เป็น "player" เหมือนเสียบ usb มากกว่า, แต่การรับสัญญาณภาพทาง HDMI ไม่ว่าจะต่อกับเครื่องอะไร มันก็มีการเอาภาพไปประมวลผลก่อนออกจออยู่แล้ว เหมือนเราต่อเครื่องเล่น blu-ray นั่นแหล่ะ

ถ้าภาพมันจะไม่ดีหรือดรอป อาจเป็นเพราะคอมพ์คุณปรับภาพมาไม่ดี หรืออีกกรณีคือ คุณไม่ได้ใช้ค่า settings ภาพแบบเดียวกับที่คุณดูผ่าน browser หรือ usb (เพราะมันคือคนละช่องสัญญาณ มันตั้งค่าแยกกัน), วิธีแก้ก็ไปก๊อปค่า settings picture มา ตั้งให้เหมือนกันซะ ทีวี lg มันจะมีคำสั่ง copy settings ไปยังช่องต่ออื่นๆได้ ลองใช้ดู

ผมก็ใช้คอมพ์ต่อดูเป็นหลัก เปิดเทียบกับต่อผ่าน usb แล้ว ภาพแทบไม่ต่างกัน, แต่ผมไม่ได้เล่นผ่านเว็บนะ ส่วนใหญ่เป็นไฟล์ที่โหลดมาดู
=========>หมายถึง ต้องไปตั้งค่าในทีวีให้ถ่ายทอดทางช่องอื่นๆเหมือนแฟลชไดรฟ์ ถูกไหมครับ เดี๋ยวไปลองดู

--> ดูข้อ 2

เดี่ยวลองทดสอบดู ขอบคุณครับ

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

ปล.ผมสงสัยกระบวนการ Process ภาพของ smart tv ตามความเข้าใจ
1 ไฟล์ต่อแฟลชไดรฟ์โดยตรง extHDD เล่นในOSของทีวี    >>>>>>>   Fileเปล่าๆ--ชิบประมวลผลในทีวี-->ค่าต่างๆที่ตั้งบนหน้าจอ--->ออกเป็นภาพ
2 ไฟล์จากพวก droidbox,computer  ps4  HDplayer  >>>>>>>   Fileที่ประมวลผลในPlayerต่างๆแล้ว-->ค่าต่างๆที่ตั้งบนหน้าจอ-->ออกเป็นภาพ

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 11:39:20 am โดย schend »