ผู้เขียน หัวข้อ: ))))====>>> รวมพลคนใช้ MARANTZ <<====((((  (อ่าน 249710 ครั้ง)

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
Re: ))))====>>> รวมพลคนใช้ MARANTZ <<====((((
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:41:35 pm »
ถ้า Marantz เป็นผู้หญิง...ปัญหาเดียวเลย คือมักจะดึงดูดเราให้ห่างภรรยาอยู่เรื่อย
ขณะทึ่พิมพ์อยู่นี่ ผมนอนฟังเพลงอยู่นอกห้อง 555
  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
Re: ))))====>>> รวมพลคนใช้ MARANTZ <<====((((
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 01:12:03 pm »
ถ้า Marantz เป็นผู้หญิง...ปัญหาเดียวเลย คือมักจะดึงดูดเราให้ห่างภรรยาอยู่เรื่อย
ขณะทึ่พิมพ์อยู่นี่ ผมนอนฟังเพลงอยู่นอกห้อง 555
  [ไม่พูด]

นอกใจภรรยาไปมีกิ๊กเป็น Marantz สินะ อิอิ  [คิคิ]

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 09:56:47 am »
เริ่มคันอีกละครับ

อยากหา int.มาฟังเพลงสักเครื่อง เริ่มฟังผ่านavrไม่เพราะแล้ว
มีint.ของMarantz ตัวไหน ht by pass รึ power direct บ้างครับ
เพราะไม่อยากเพิ่มลำโพงอยากใช้ชุดเดิมอยู่ครับ

ออฟไลน์ hp1740

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 11:09:15 am »

อยากหา int.มาฟังเพลงสักเครื่อง เริ่มฟังผ่านavrไม่เพราะแล้ว
มีint.ของMarantz ตัวไหน ht by pass รึ power direct บ้างครับ
เพราะไม่อยากเพิ่มลำโพงอยากใช้ชุดเดิมอยู่ครับ

เห็นด้วยเลยครับ AVR กำลังมันน้อยไป ยิ่งลำโพงท่านตั้งพื้นด้วย มันขับไม่ค่อยออก
ถ้าเป็น int แนะนำกำลังซัก 120วัตต์ขึ้นไป วัตต์ยิ่งสูงยิ่งดี จะได้หายคันไปเลย
ไม่คันแล้วคันอีกแบบผม..

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 11:31:26 am »

เห็นด้วยเลยครับ AVR กำลังมันน้อยไป ยิ่งลำโพงท่านตั้งพื้นด้วย มันขับไม่ค่อยออก
ถ้าเป็น int แนะนำกำลังซัก 120วัตต์ขึ้นไป วัตต์ยิ่งสูงยิ่งดี จะได้หายคันไปเลย
ไม่คันแล้วคันอีกแบบผม..

อาการแบบผมเมียเกาให้ก็ไม่หายครับ555
ขอบคุณท่านhp1740ครับผม
[ปลื่ม]

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:02:12 am »
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2015, 09:43:14 pm โดย hp1740 »

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 02:40:54 pm »
เข้ามาบ่นครับ ไม่มีไรมาก
พอดีได้ HK990 มาใหม่เพื่อมาต่อขับลำโพงคู่หน้า ได้เชยชมพลังเสียงแค่อาทิตย์เดียว
ช่องปรีเอาท์ หน้าขวา ของ SR6006 ก็กลับบ้านเก่าซะแล้ว อยู่ดีๆ เสียงก็เบาลงซะงั้้น
ลองขยับนู่นนี่ก็แล้ว ลองทดสอบ test tone ก็แล้ว อาการก็ไม่กระเตื้อง เฮ้อ...
ทั้งที่ก่อนหน้านี้ใช้ NAD355 มาเป็นปีสองปีไม่ยักกะมีปัญหา ไม่รู้ว่า marantz กะ  Harman Kadon
มันมีเรื่องอะไรกันรึป่าว
งานนี้ต้องปวดหลัง ยกไป MI อีกแล้วงานนี้ ประกันก็หมดแล้วด้วย ไม่รู้จะโดนกี่อัฐ
 [ไม่เอา]
พอไปถึงมือช่างกลับไม่เป็นไรซะง้ัน...เอ้อ...อะไรของมัน...รึว่าอะไรของตูนี่... [โขกโต๊ะ]

บางทีมันก็เกิดอะไรแปลกๆ แบบนี้ขึ้นได้ครับ

ผมก็เคยเจอเหมือนกัน DAC iFi จู่ๆ ก็เสียงดังข้างเดียว อีกข้างเสียงเบาแถมยังแตกๆ ด้วย  [ช็อค]

ตอนแรกนึกว่าสาย RCA แต่ก็ไม่ใช่ พอปิดเครื่อง ถอดสายออกหมด แล้วเปิดใหม่ ก็หายเลย เป็นอยู่แค่ครั้งเดียวเอง  [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 03:15:22 pm โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 01:27:09 am »
เข้ามาบ่นครับ ไม่มีไรมาก
พอดีได้ HK990 มาใหม่เพื่อมาต่อขับลำโพงคู่หน้า ได้เชยชมพลังเสียงแค่อาทิตย์เดียว
ช่องปรีเอาท์ หน้าขวา ของ SR6006 ก็กลับบ้านเก่าซะแล้ว อยู่ดีๆ เสียงก็เบาลงซะงั้้น
ลองขยับนู่นนี่ก็แล้ว ลองทดสอบ test tone ก็แล้ว อาการก็ไม่กระเตื้อง เฮ้อ...
ทั้งที่ก่อนหน้านี้ใช้ NAD355 มาเป็นปีสองปีไม่ยักกะมีปัญหา ไม่รู้ว่า marantz กะ  Harman Kadon
มันมีเรื่องอะไรกันรึป่าว
งานนี้ต้องปวดหลัง ยกไป MI อีกแล้วงานนี้ ประกันก็หมดแล้วด้วย ไม่รู้จะโดนกี่อัฐ
 [ไม่เอา]
พอไปถึงมือช่างกลับไม่เป็นไรซะง้ัน...เอ้อ...อะไรของมัน...รึว่าอะไรของตูนี่... [โขกโต๊ะ]

บางทีมันก็เกิดอะไรแปลกๆ แบบนี้ขึ้นได้ครับ

ผมก็เคยเจอเหมือนกัน DAC iFi จู่ๆ ก็เสียงดังข้างเดียว อีกข้างเสียงเบาแถมยังแตกๆ ด้วย  [ช็อค]

ตอนแรกนึกว่าสาย RCA แต่ก็ไม่ใช่ พอปิดเครื่อง ถอดสายออกหมด แล้วเปิดใหม่ ก็หายเลย เป็นอยู่แค่ครั้งเดียวเอง  [ปาดเหงื่อ]
จริงครับ อาการ เอ๋อๆ คล้ายๆแบบนี้ผมเจอหลายที่แระ
ลองถอดสายก็แล้ว ลองรีเซทเครื่องก็ไม่หาย

สงสัยคราวหน้าต้องลองอุ้มออกนอกบ้าน หลอกว่าจะพาไปหาช่าง
แล้วลองเอากลับมาต่อใหม่ ดูซิคราวนี้ มันจะใช้ได้มั้ย [มากมาย]

ออฟไลน์ nutdiablo

• **
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 03:12:15 pm »
 [รัก] SR7002 กับ wharfedale evo2 30 ครับ เก่าไปไหม 5-6 ปีแล้ว อิอิ

ออฟไลน์ Thammavit

• **
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 04:32:34 pm »
มีใครใช้อินทริเกรท แอมป์ รุ่นใหม่ 8005  กำลังขับ 70 watts ช่วยแนะนำ 
ตอนนี้เริ่มอยากฟังเพลง
อย่างเดียวแล้วครับท่าน

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 08:44:46 pm »
อยากรุ้ด้วย

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 01:17:32 pm »
มีใครใช้อินทริเกรท แอมป์ รุ่นใหม่ 8005  กำลังขับ 70 watts ช่วยแนะนำ 
ตอนนี้เริ่มอยากฟังเพลง
อย่างเดียวแล้วครับท่าน

มองๆไว้เหมือนกันคร้บ
ชั่งใจระหว่าง8005 กับ ki perl lite เห็นราคาไม่ต่างกันมาก
จะเอามาฟังเพลงหวานๆกับทำ ht by pass
ตัวนึงใหม่สดอีกตัวนึงก็เป็นเอกลักษณ์ ตัดสินใจไม่ถูก

ออฟไลน์ Tongkrab

• Flat TV member
  • *
  • Hello
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 11:31:52 am »
ฝากเนื้อฝากตัวครับ ใช้ marantz7007

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=88104.0

ของผมเจอปัญหาแอมป์รวนๆเหมือนกัน อาการคือ ลำโพงหลังซ้าย test tone แล้วเบามากครับ กดเพิ่มวอลุ่มไปถึง+10 ยังดังน้อยกว่าข้างขวา ที่ตั้งไว้ที่ 0 แล้วก็มีอาการเสียงแตกพร่า เวลาที่หนังมีเอ๊ฟเฟ็คหนักๆ ผมลองไล่ดูคือสลับข้างลำโพง สลับสายลำโพง ก็เป็นเหมือนเดิม จนผมคิดว่า แอมป์เสียแล้ว กะว่าจะเอาไปซ่อม

จนผมลองถอดฝาครอบ เพื่อจะลองสำรวจดู ว่ามีอะไรผิดปกติบ้าง ถอดฝาครอบ เจอแผงบอร์ด hdmi อันเบ้อเริ่มเทิ่มขวางอยู่ ก็เลยประกอบกลับเหมือนเดิม โดยที่ไม่ได้ทำอะไร

ปรากฏว่า แอมป์หายเป็นปกติ ลอง test tone ดู ดังเท่ากันแล้ว ซ้าย-ขวา เออ..แปลกดีครับ!

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 12:00:13 pm »
ฝากเนื้อฝากตัวครับ ใช้ marantz7007

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=88104.0

ของผมเจอปัญหาแอมป์รวนๆเหมือนกัน อาการคือ ลำโพงหลังซ้าย test tone แล้วเบามากครับ กดเพิ่มวอลุ่มไปถึง+10 ยังดังน้อยกว่าข้างขวา ที่ตั้งไว้ที่ 0 แล้วก็มีอาการเสียงแตกพร่า เวลาที่หนังมีเอ๊ฟเฟ็คหนักๆ ผมลองไล่ดูคือสลับข้างลำโพง สลับสายลำโพง ก็เป็นเหมือนเดิม จนผมคิดว่า แอมป์เสียแล้ว กะว่าจะเอาไปซ่อม

จนผมลองถอดฝาครอบ เพื่อจะลองสำรวจดู ว่ามีอะไรผิดปกติบ้าง ถอดฝาครอบ เจอแผงบอร์ด hdmi อันเบ้อเริ่มเทิ่มขวางอยู่ ก็เลยประกอบกลับเหมือนเดิม โดยที่ไม่ได้ทำอะไร

ปรากฏว่า แอมป์หายเป็นปกติ ลอง test tone ดู ดังเท่ากันแล้ว ซ้าย-ขวา เออ..แปลกดีครับ!
มีเพื่อนแล้ว....ผม 6006 อาการคล้ายๆกัน ยกไปถึงช่างแล้วหายเอง
คราวหน้าต้องลองเปิดฝาแบบท่านบ้างแล้ว....

ออฟไลน์ veera245

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 01:08:27 am »
ผมใช้ มาราน pm6005 ขับกับลำโพงตั้งพื้น polk audio a5 ก็พอใจ ในระดับหนึ่งครับ แต่ยังไม่ได้ใช้สายลำโพงดีๆ สายไฟดีๆ ท่านใดพอจะแนะนำบ้างครับ อ้อ ผมมีเรื่องถามนิดครับ ตอนที่ผมไปทดสอบฟังที่ร้าน ทางร้านกดปุ่ม sorce direct เสียงที่ฟังก็ใช้ได้นะ แต่พอผมเอามาฟังที่บ้าน ผมต้องฟังแบบ ไม่กด source direct และปรับ bass และ treble ตามความชอบส่วนตัว และผมก็กดปุ่ม loudness ด้วย เพราะรู้สึกว่าเสียงมันดีมาก ถ้ากดไว้ แต่ผมสงสัยทำไมตอนอยู่ที่ร้าน แทบไม่ต้องปรับอะไรเลยมันก็ดูเพราะแล้ว ผมอยากทำแบบนั้นบ้างแต่ไม่รู้ต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้างนะ

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 03:59:54 pm »
ผมใช้ มาราน pm6005 ขับกับลำโพงตั้งพื้น polk audio a5 ก็พอใจ ในระดับหนึ่งครับ แต่ยังไม่ได้ใช้สายลำโพงดีๆ สายไฟดีๆ ท่านใดพอจะแนะนำบ้างครับ อ้อ ผมมีเรื่องถามนิดครับ ตอนที่ผมไปทดสอบฟังที่ร้าน ทางร้านกดปุ่ม sorce direct เสียงที่ฟังก็ใช้ได้นะ แต่พอผมเอามาฟังที่บ้าน ผมต้องฟังแบบ ไม่กด source direct และปรับ bass และ treble ตามความชอบส่วนตัว และผมก็กดปุ่ม loudness ด้วย เพราะรู้สึกว่าเสียงมันดีมาก ถ้ากดไว้ แต่ผมสงสัยทำไมตอนอยู่ที่ร้าน แทบไม่ต้องปรับอะไรเลยมันก็ดูเพราะแล้ว ผมอยากทำแบบนั้นบ้างแต่ไม่รู้ต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้างนะ

โจทย์สั้นๆ แต่ต้องตอบกันยาวเลยครับ เอาเป็นว่าเมื่อก่อนผมก็เป็นเหมือนท่าน ถ้าไม่ปรับทุ้มแหลมนี่ฟังไม่ได้เลย เสียงมันไร้รสชาด เสียงอู้ๆ แบนๆ เหมือนฟังวิทยุเก่าๆ
แต่พอเปลี่ยนสายลำโพงจากเมตรละไม่กี่ 10 บาท เป็นเมตรละหลายร้อย คราวนี้เบสมาโดยที่ยังเป็นโหมด direct อยู่เลย
เสียงไม่อั้นแล้ว ยกตัวอย่างแค่สายลำโพงพอ จริงๆแล้ว มันมีผลทุกชิ้นในระบบ รวมทั้งอะคูสติกของห้องท่านด้วยครับ
ท่านอาจจะลองเปลี่ยนสายลำโพงก่อน เลือกที่ขายๆกันในเวบนี่แหล่ะ ไม่ต้องแพงมาก เอาแค่หลักร้อยต่อเมตรก็พอ แค่นี้ก็เห็นผลแล้วครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 10:10:00 pm »

ผมใช้ AVR ก็ปรับเป็น Direct เหมือนกันครับ

แต่สายเดิมๆ ไม่ได้ใช้เลยซักเส้น ทั้งสาย HDMI Coax ฟิวส์ เปลี่ยนหมด ส่วนใหญ่ก็เป็นสาย DIY ราคาเบาๆ

แถมยังมี กรองไฟ, DC Blocker ฯลฯ ด้วย

ถ้าจะเริ่มเล่น ในงบไม่มาก แนะนำเปลี่ยนสายลำโพงก่อน Canare 4S11 เมตรละ 190 ซักชุด

ตามด้วยสายสัญญาณซักเส้น แล้วค่อยมาสาย AC กับฟิวส์ครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ Tongkrab

• *
  • Hello
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 05:22:03 pm »

ผมใช้ av7007 ใช้โหมด direct เหมือนกันครับ ผมชอบฟังแบบ flat ( ไม่ปรับแต่งเสียงอะไรเลย )

สายลำโพง เลือกเอาได้ตามงบเลย ผมใช้สายเงินของ QED SILVER SPECIAL 25th ANNIVERSARY EDITION เมตร 7 ร้อยกว่า สายลำโพงลงทุนใช้ของดีๆไปเลยครับ เพราะเราคงไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ สายลำโพงคู่หน้า เต็มที่ก็ยาวข้างละ 2 เมตร ลงทุนกะสายลำโพงดีๆเห็นผลมากทีเดียวครับ ส่วนสายไฟค่อยมาทีหลังก็ได้

อีกอย่างเครื่องเล่นซีดีที่ท่านใช้ ก็สำคัญครับ สายสัญญาณด้วย รวมไปถึงอคู๊สติกห้อง การเซ็ทอัพลำโพง ทำให้เสียงไม่เหมือนกับตอนที่เราฟังที่โชว์รูมครับ