หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องติดตั้งกล่องทรูครับ  (อ่าน 3284 ครั้ง)
zerorape
Flat TV member
*

« เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 04:23:12 pm »

ขอเกริ่นก่อนนะครับ ผมอยู่คอนโด ซึ่งเท่าที่ทราบคอนโดนี้ใช้จานรวมกันหมด โดยแยกระหว่างจานของคอนโดเองกับจานของทรูครับ
ผมได้รับกล่องทรูฟรีมาจากที่ช็อปของทรู ซึ่งตอนนั้นผมก็พยายามติดตั้งเองแต่ไม่สามารถทำได้ เพราะสายยังจั้มป์ไปที่จานของคอนโดอยู่ สุดท้ายผมก็แอบจั้มป์สายเองจนได้ครับ ผมก็สามารถดูทรูช่องฟรีได้ครบ จากกล่องฟรีนะครับ จากนั้น ผมก็ไปขอยืมกล่องทรูแบบเสียเงินจากบ้านพี่ (กล่องทรูแบบ HD) มาลองต่อดูกลับดูไม่ได้อ่ะ ไม่มีสัญญาณเข้าเลย โดยที่ถ้าต่อจากกล่องทรูฟรีจะดูได้ ตอนนี้งงมากอ่ะ หาทางต่ออย่างไงก็ไม่ได้ ลองโทรไปหลอกถามที่ทรูเค้าก็บอกปกติจะดูได้เลยไม่ต้องทำไรแค่เปลี่ยนกล่อง ตอนนี้จนปัญญาครับ set อย่างไงสัญญาณก็ไม่มา ขอคำแนะนำด้วยครับ ไม่อยากเสียเงินเรียกช่างครับ

เพิ่มเติมอีกนิด จากนั้นผมเอากล่องเสียเงินกลับไปต่อบ้านพี่ ก็ยังดูได้ปกติ แต่พอเอามาต่อที่ คอนโดอีกครั้งก็ไม่สามารถดูได้ครับ แปลกใจสุดๆ หรือสุดท้ายผมต้องจ้างช่างมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2013, 04:27:33 pm โดย zerorape » บันทึกการเข้า
dreamjoe
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 05:32:31 pm »

ก่อนอื่นน่าจะเช็คระดับสัญญาณว่าได้ระดับสัญญาณเท่าไร และควรเช็คหัวlnbว่าใช้แบบเดียวกันหรือเปล่าและอีกอย่างอย่าลืมต่อสายloopครับ
zerorape
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:55:45 am »

ก่อนอื่นน่าจะเช็คระดับสัญญาณว่าได้ระดับสัญญาณเท่าไร และควรเช็คหัวlnbว่าใช้แบบเดียวกันหรือเปล่าและอีกอย่างอย่าลืมต่อสายloopครับ

ระดับสัญญาณคือไม่มีเลยครับ ไม่มาเลยแม้แต่ขีดเดียว ส่วนหัว ก็แบบเดียวกันครับ คือสองกล่องนี้เคยต่อดูได้แต่ ที่่คอนโดต่อได้แค่กล่องฟรีน่ะครับ ส่วนสาย loop ผมไม่เข้าใจน่ะครับ อยากได้คำอธิบายเพิ่มครับ
zerorape
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:30:37 am »

เหมือนผมจะทราบคำตอบแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า คือกล่องที่เอามาจากบ้านพี่นั้นเป็นแบบต่อกับเคเบิ้ล แต่คอนโดผมใช้จาน กล่องมันคนละแบบกันใช่หรือเปล่าครับ ถ้าผมจะดูต้องหากล่องแบบจานใช่เปล่าครับ โขกกำแพง
akaake
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:24:58 pm »

เหมือนผมจะทราบคำตอบแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า คือกล่องที่เอามาจากบ้านพี่นั้นเป็นแบบต่อกับเคเบิ้ล แต่คอนโดผมใช้จาน กล่องมันคนละแบบกันใช่หรือเปล่าครับ ถ้าผมจะดูต้องหากล่องแบบจานใช่เปล่าครับ โขกกำแพง

ใช่ครับ   Reciever ของ TRUE จะมี สองแบบ คือ
ระบบ CAtv  ระบบ เคเบิ้ล
ระบบ DStv  ระบบ จานดาวเทียม คลื่น KU Band

ถ้าเป็นอย่างที่ จขกท. ว่ามา ก็ อด ครับ....

ถ้าอยากดูจาน แล้วอยากดู HD ก็ต้องลองเล่น กล่องขายขาด พวก DTV HD1  หรือ IPM HD Pro ครับ

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับ จาน ที่คอนโดด้วย ว่า เค้าใช้จาน C Band หรือ KU Band หรือว่าเค้ามีให้ทั้ง C+KU Band เลย
แล้วต้องตั้งค่า LNB ให้ถูกต้องอีกต่างหาก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2013, 08:26:49 pm โดย akaake » บันทึกการเข้า
dreamjoe
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:22:12 pm »

ท่านสามารถหาซื้อกล่อง true hd แบบขายขาดมาต่อก็ได้สามารถรับชมช่องtrue sport hd2ได้ฟรีจนจบฤดูกาลละช่อง hd อื่นอีก3-4ช่องครับ
zerorape
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:09:18 pm »

ท่านสามารถหาซื้อกล่อง true hd แบบขายขาดมาต่อก็ได้สามารถรับชมช่องtrue sport hd2ได้ฟรีจนจบฤดูกาลละช่อง hd อื่นอีก3-4ช่องครับ

ถ้าแบบขายขาด มีช่องทรูเอ๊กส์ไซค์กับทรูอินไซค์มั้ยคับ
dreamjoe
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:28:06 am »

เรื่องช่องที่ว่าไม่แน่ใจยังไงลองติดต่อทรูน่าจะชัวร์กว่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์