หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงเล็กใหญ่ต่างกันไงครับ  (อ่าน 979 ครั้ง)
firsttip
Flat TV member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 01:23:22 pm »

ผมสงสัยว่า ลำโพงเล็ก ขนาด 7.1 กะ ลำโพงใหญ่ 5.1 เสียงตัวไหนจะได้อารมมากกว่ากัน เเล้วถ้าเรื่องความดัง ลำโพงเล็กจะดังพอๆเทียบเท่าไหม เเละเปิดดังมากมีสิทธิเสียงจะเเตกไหมครับ
lasa
OLED TV member

ให้พรสิ่งใดมา ขอให้ได้ตามนั้นจ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 05:18:47 pm »

ผมสงสัยว่า ลำโพงเล็ก ขนาด 7.1 กะ ลำโพงใหญ่ 5.1 เสียงตัวไหนจะได้อารมมากกว่ากัน เเล้วถ้าเรื่องความดัง ลำโพงเล็กจะดังพอๆเทียบเท่าไหม เเละเปิดดังมากมีสิทธิเสียงจะเเตกไหมครับ

จากการไปแอบตามรู  ปาดเหงื่อดูตามช่องและแอบฟังชาวบ้านมาบ้าง  คิคิ

ถ้าเทียบจาก AVR ตัวเดียวกัน และมีข้อแม้ว่าขับลำโพงใหญ่ได้ดีพอสมควร รวมถึงการ set up ที่ลงตัวแล้ว ต้องถามว่าเล็กนี่ เล็กขนาดไหน Bookself หรือ SATT ครับ

ถ้าเทียบจาก Bookself มันขึ้นอยู่กับลำโพงที่ใช้ด้วยครับ วางหิ้งบางตัว เสียงดีกว่า ตั้งพื้นบางตัวเสียอีก อิอิ

ถ้าเทียบง่าย ๆ เอาลำโพงยี่ห้อเดียวกันละกัน  ทั้งวางหิ้งแบบกลางๆ ตัวไม่ใหญ่มากนะ  กับ ตั้งพื้น มันมีดีคนละอย่าง 

วาง 7.1 ลำโพงเล็ก ได้เสียง surround บรรยากาศที่ต่อเนื่องเป็นวงกลมกว่า รู้สึกโอบล้อมดีกว่า แน่นอน แต่ต้องเป็นหนังที่ เป็น 7.1 หรือ 6.1 จริงๆ นะ ถ้าเป็นการจำลองจาก AVR แทบไม่ต่างกันกับ 5.1 แต่น้ำหนักเสียงมันจะน้อยไปนิด ถึงจะมีซับช่วย ก็ยังห่างกับตั้งพื้นนัก

วาง 5.1 ลำโพงหย่าย ได้น้ำหนักเสียงดีกว่า มวลเสียงหนากว่า แรงประทะจากด้านหน้าดีกว่า ยิ่งดูคอนเสริ์ต ได้บรรยากาศดีกว่า และส่วนใหญ่ เวลาดูหนัง ระเบิดมักลงด้านหน้า มันละลูกใหญ่กว่า เข้มข้นกว่า ถ้า set ดี ๆ ก็มันไม่แพ้ 7.1 หรอกครับ

ความเห็นผม ถ้าให้เลือก ผมเอา 5.1 ลำโพงหย่าย ดีกว่า ถ้า AVR มันไหวนะ ใว้ มีตังค์สักหน่อย ค่อยหา surround back มาใช้ ให้หายอยากทีหลัง

ปล  เป็น ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ 842 สามตัว ช็อค
bkav
Full LED TV member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:37:44 am »

ผมมี A3 อยู่ 2 คู่ เอาลำโพง Polk RTi A3 เป็นคู่หน้า และ Polk RTi A3 เป็น Surround เครื่อง AVR มันปรับลำโพงคู่หน้าให้เป็นลาส (Large) ตั้งซับให้ที่ 80 Hz

เอาลำโพง Polk RTi A3 เป็นคู่หน้า และ ลำโพง in the box เป็น Surround เครื่อง AVR มันปรับ ลำโพงคู่หน้าให้เป็น สมอร์ (small) ตั้งซับให้ที่ 150 Hz

...จึงสรุปได้ว่า ลำโพงใหญ่เสียงใหญ่ ลำโพงเล็ก เสียงเล็ก..เสียงระเบิดลำโพงเล็ก ดัง ตูม . เสียงลำโพงใหญ่ ดัง บึม ม ม ม ม ม ม ม ม  ....

>>>>>เล่นเครื่องเสียง มักจะจบที่ลำโพงตั้งพื้้นครับ<<<<<
smallboy
Full LED TV member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:09:13 am »

ถูกต้องแล้วครับ ลำโพงใหญ่ย่อมได้เปรียบ ลำโพงเล็ก แต่ในขณะเดียวถ้าให้เลือกเล่น ในการฟังเพลงผมยังชอบเล่น วางหิ้งฟังเพลง มากกว่าผมว่ามันมีอะไร ๆ ที่น่าสนใจกว่าลำโพงใหญ่ครับ เช่น การขยับ การ setup การเลือก Amp มาขับ การรีดประสิทธิภาพ และ อื่น ๆ มันมีเสน่ห์ ในตัวมันเองครับ
lasa
OLED TV member

ให้พรสิ่งใดมา ขอให้ได้ตามนั้นจ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:51:41 pm »

ถูกต้องแล้วครับ ลำโพงใหญ่ย่อมได้เปรียบ ลำโพงเล็ก แต่ในขณะเดียวถ้าให้เลือกเล่น ในการฟังเพลงผมยังชอบเล่น วางหิ้งฟังเพลง มากกว่าผมว่ามันมีอะไร ๆ ที่น่าสนใจกว่าลำโพงใหญ่ครับ เช่น การขยับ การ setup การเลือก Amp มาขับ การรีดประสิทธิภาพ และ อื่น ๆ มันมีเสน่ห์ ในตัวมันเองครับ

ใช่ท่านถ้าฟังเพลง 2ch ผมยังชอบ วางหิ้งมากกว่า ฟังสบายกว่า
yim
LCD TV member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 01:43:40 pm »

หลังจากที่ใช้ตั้งพื้นมาก็ไม่เคยคิดจะหวนกลับไปใช้วางหิ้งอีกเรยยย เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็ออกมาให้ได้ยินกันอย่างพรั่งพรู ยู้ฮู ปลื้ม
chillout
Edge LED TV member

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:58:36 am »

ไม่งั้นตั้งพื้นตายหมดสิครับ มันได้มวลที่หนากว่า ลำโพงยี่ห้อไหนๆ series ที่ตัวใหญ่กว่ามักจะเป็นรุ่นสูงกว่าแพงกว่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์