หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาฟังเพลงจากแผ่นดำกันเถอะ  (อ่าน 620 ครั้ง)
apchai2010
Full LED TV member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:27:56 pm »

ผมพูดถึงเจ้าแผ่นดำ มาในหลายกระทู้ เอารูปแผ่นดำใน collection มาทำเป็นสคส.มาให้ดูช่วงปีใหม่แล้วทีนึง

แต่เชื่อว่าเพื่อนๆ ใน webboard หลาย ๆ ท่าน อาจไม่เคยสัมผัส ได้ยินเสียงนุ่ม หนาๆ เป็นธรรมชาติจากเจ้าแผ่นเสียงที่เล่นผ่าน
turntable ตัวน้อย ๆ จุ๋มจิ๋มน่าร๊าก และชุด pre + power และลำโพงแบบพอเพียงของผม

หลังจาก setup ระบบใหม่ลงตัว burn เครื่อง burn IEC ที่อยู่หลังตัว pre ฟิวส์ สายสัญญาณ เข้าที่เข้าทางแล้ว

วันนี้ได้ฤกษ์ เอา clip เพลงเพราะ ๆ หวาน ๆ มาให้ลองฟังกันเล่น ๆ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ia1qS3-IhmI

อาจเสียงไม่ดีขั้นเทพ แต่เจ้าชุด 2 channel ตัวนี้ ก็ช่วยให้ผม relax ลืมเรื่องเครียด ๆ จากที่ทำงานได้ดีมากเลยคร๊าบ  รัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 12:09:11 am โดย apchai2010 » บันทึกการเข้า

lasa
OLED TV member

ให้พรสิ่งใดมา ขอให้ได้ตามนั้นจ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:05:29 am »

มีตังค์อยากหามาใว้สักชุดเหมือนกัน ครับ ชอบจริงๆ เสียงข้าวโพดเนี่ย  ปลื้ม
apchai2010

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:10:29 am »

555 ถ้าชอบรับประทานข้าวโพดคั่วกัน จะเอามา share อีกซัก 2 - 3 clip รอตอนดึก ๆ หน่อยจะ upload clip ที่เคย share ไว้ใน Facebook ลง You Tube เอามาให้ฟังกันคร๊าบ

hp1740
Edge LED TV member

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 02:57:57 pm »

อยากลองสัมผัสบ้างเหมือนกัน ไม่ทราบต้องใช้ทุนซักเท่าไหร่
สำหรับ เครื่องเล่น กับแผ่นดีๆ สัก 3 แผ่น (มือสองถูกๆ ก็ดีครับ)

คือผมแค่อยากลองเฉยๆ ให้เล่นจริงจังสำหรับผมคงไม่เหมาะ
เพราะผมขี้เกียจวิ่งหาแผ่น และทุนทรัพย์ไม่สูงด้วย

พวกเครื่องมือสองญี่ปุ่น หลักพันนี่ คุณภาพใช้ได้มั้ยครับ

...ขอบคุณล่วงหน้าครับ
apchai2010

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 05:30:24 pm »

อยากลองสัมผัสบ้างเหมือนกัน ไม่ทราบต้องใช้ทุนซักเท่าไหร่
สำหรับ เครื่องเล่น กับแผ่นดีๆ สัก 3 แผ่น (มือสองถูกๆ ก็ดีครับ)

คือผมแค่อยากลองเฉยๆ ให้เล่นจริงจังสำหรับผมคงไม่เหมาะ
เพราะผมขี้เกียจวิ่งหาแผ่น และทุนทรัพย์ไม่สูงด้วย

พวกเครื่องมือสองญี่ปุ่น หลักพันนี่ คุณภาพใช้ได้มั้ยครับ

...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าแอมป์ที่ใช้อยู่มี phono input กับ Ground อยู่แล้วคงไม่ต้องซื้อ amp ใหม่

เครื่องเล่นแผ่นดำมือสอง brand ญี่ปุ่นมือสองสภาพดี ๆ พร้อมหัวเข็ม และหม้อแปลง (ส่วนใหญ่เครื่องญี่ปุ่นไฟ 110 ครับ) ราคาประมาณ 6 - 7 พัน น่าจะอยู่ครับ

ถ้าไม่มีแอมป์ ซื้อพวกแอมป์ญี่ปุ่นมือสองมาใช้ก็น่าจะพอไหว หรือจะสอย NAD ไฟบ้านเราก็มีขายกันเกือบทุกวัน งบ amp น่าจะประมาณ 6 - 7 พันเช่นกันครับ

ส่วนแผ่น มีอยู่หลายแหล่งผมเคยโพสต์ไว้ในกระทู้นี้ครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=40448.0

ขอให้ได้ ขอให้โดนครับ

apchai2010

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:05:21 pm »

มาฟังกันอีกซักเพลง คราวนี้มาฟังเพลงไทยๆ กันบ้าง

นักร้องเจ้าของฉายาแมวเก้าชีวิต ดอน สอนระเบียบ เพลงดาวประดับใจ ที่ยังประทับใจผมตั้งแต่เด็กจนโต (แก่)

ฟังๆ กันให้ฉ่ำหูเลยครับ

http://youtu.be/0Q0udJBXuzs

Turntable สุด classic ตัวนี้ผมขายให้เพื่อนไปแล้วนะครับ ตอนนี้ใช้ Project Debut II อยู่

ส่วน amp ที่เล่นนี่เป็น Pre/Power Onkyo (made in japan ไฟ 220) เสียงหวานมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 10:09:05 pm โดย apchai2010 » บันทึกการเข้า

XTA
OLED TV member

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:10:20 pm »

หวาน ฉ่ำ เลยครับ ท่าน อภิชาติ เดี๋ยวต้องหามาบ้างครับ อิอิ
hp1740
Edge LED TV member

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 04:56:20 pm »

ไพเราะจริงๆ เหมือนฟังจากดอน สอนระเบียบตัวเป็นๆเลย
หน้า: [1]
  พิมพ์