หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Himedia Q5 และ ซีรีย์อื่นๆมาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ  (อ่าน 7167 ครั้ง)
onepiece5867
Flat TV member
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 05:29:05 pm »

ผมใช้ Q5 นี่ล่ะครับ  คิคิ

ได้ลองใช้แล้วประทับใจเรื่องภาพกับเสียงของ Q5 พอควรเลยครับ เนื้อภาพ+รายละเอียดเสียงที่ได้ดีกว่า Xtreamer Elvira ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 05:38:06 pm โดย onepiece5867 » บันทึกการเข้า
jkhantee
OLED TV member

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 07:10:25 pm »

ปลื้ม ยินดีครับผมเริ่มเจอข้อเสียละครับ

เล่นเกม แองกี้เบริด ไม่ได้เซ็งเลย แต่ไม่เป็นไรครับ

แต่ตัวนี้เล่นหนังแล้วแพสทรู ไปให้เอวีอารถอดรหัสได้ ไม่มีปัญหานะครับ

เล่น Agry bird ได้ดีนะครับ ส่วน app DreamTV ตอนนี้เขาลองให้ใช้ฟรีอยู่ลองโหลดไฟล์ .apk แล้วลงแล้วทำตามขั้นตอนเขาได้เลยครับ ถ้าชอบก็คงต้องเสียตังค์เพิ่ม แต่ผมไม่ค่อยได้ดูช่องพวกนี้เท่าไหร่เลยยังไม่เสียงตังค์ครับ

http://up.welive888.com/dreamtv.apk

เรื่องความร้อน มันร้อนได้ใจจริงๆแต่เคยเปิดดู Fullrip 2 เรื่อง ต่อด้วยดู FreeTV ผ่าน App DooTV อีก 1 ชั่วโมง ยังไม่มีปัญหาแฮงค์ครับ (แต่ปกติไม่เคยใช้นานอย่างนั้น แค่อยากทดลองดูเฉยๆ กลัวอายุการใช้งานของเครื่องจะไปเร็ว)
BabY Home Theater
Full LED TV member

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:14:18 am »

ผมใช้ Q5 นี่ล่ะครับ  คิคิ

ได้ลองใช้แล้วประทับใจเรื่องภาพกับเสียงของ Q5 พอควรเลยครับ เนื้อภาพ+รายละเอียดเสียงที่ได้ดีกว่า Xtreamer Elvira ครับ

เห็นด้วยครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 01:17:20 am »

ปลื้ม ยินดีครับผมเริ่มเจอข้อเสียละครับ

เล่นเกม แองกี้เบริด ไม่ได้เซ็งเลย แต่ไม่เป็นไรครับ

แต่ตัวนี้เล่นหนังแล้วแพสทรู ไปให้เอวีอารถอดรหัสได้ ไม่มีปัญหานะครับ

เล่น Agry bird ได้ดีนะครับ ส่วน app DreamTV ตอนนี้เขาลองให้ใช้ฟรีอยู่ลองโหลดไฟล์ .apk แล้วลงแล้วทำตามขั้นตอนเขาได้เลยครับ ถ้าชอบก็คงต้องเสียตังค์เพิ่ม แต่ผมไม่ค่อยได้ดูช่องพวกนี้เท่าไหร่เลยยังไม่เสียงตังค์ครับ

ทำไมถึงเล่นได้วานบอกครับ ผมเล่นละภาพมันแตกอ่าครับ พี่ปรับ 1080 p ปะครับ
http://up.welive888.com/dreamtv.apk

เรื่องความร้อน มันร้อนได้ใจจริงๆแต่เคยเปิดดู Fullrip 2 เรื่อง ต่อด้วยดู FreeTV ผ่าน App DooTV อีก 1 ชั่วโมง ยังไม่มีปัญหาแฮงค์ครับ (แต่ปกติไม่เคยใช้นานอย่างนั้น แค่อยากทดลองดูเฉยๆ กลัวอายุการใช้งานของเครื่องจะไปเร็ว)
jkhantee

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:13:08 am »

ทำไมถึงเล่นได้วานบอกครับ ผมเล่นละภาพมันแตกอ่าครับ พี่ปรับ 1080 p ปะครับ

ผมเล่น Angry bird Space กับ Angry bird Starwar / ตัว Q5 ผมปรับที่ 1080p 60 Hz / จอผม SS 55"

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:34:59 am »

หื่น ต้องไปเซ็ทค่าตรงไหนอะไรยังไงอ่าครับ

ของผมเล่นละภาพแตกอ่าครับ ผมลองทั้งสองภาคเล่นไม่ได้ทั้งสองเลยครับ

ของพี่แอนดรอย์เวอชั่นอะไรครับ ของผมเดิมๆเลยครับ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 04:14:10 pm »

สอบถามหน่อยครับ ตัว Q5 ไม่สามารถเปิดใช้งาน Bluetooth ได้ใช่ไหมครับ งง

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 07:20:34 pm »

นั้นสิครับ
jkhantee

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:16:17 pm »

ผมไปนั่งเช็ค spec อีกครั้ง ดูแล้วไม่พบว่ามี Bluetooth Built-in ครับ

แล้วเล่น Angrybird ได้หรือยังครับผม  เท่ห์
vitty

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 12:10:07 pm »

ผมไม่ได้เล่นQ5 แต่มาบอกกล่าว เรื่องที่เคยเกริ่นไว้ ว่าจะหา Andriod มาเล่นซักตัว
ตกลงได้ไปสอย Andriod Stick MK802II Gen3 CPU Allwinner A10 Ram 1Gb. Rom 4gb.GPU Manli400 ICS 4.04
ถึงจะตกรุ่นเพราะปัจจุบัน ไป Dualcore และ Qoudcore กันแล้ว
จากร้านข้างCp Fresh mart บางแวกที่ผมไปซื้ออาหารแช่แข็ง เลยเดินเข้าดูสินค้า ใน ราคาเพียง 1290
ร้านที่เคยไปเปิดบู๊ทที่ Commart
เพราะคิดว่าจะลองมาใช้เล่นดู พันต้นๆไม่ค่อยเสียดายถ้าไม่เวิร์ค เพราะตั้งใจไม่เล่น XBMC

ปรากฏว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้มครับ เล่นนานไม่ค่อยร้อน(เล่น7-8ชั่วโมง มีปัญหาจะได้รีบไปเปลี่ยน เปลี่ยนเครื่องภายใน7วัน) ประกัน 1ปี
ดูหนังจาก EXT HDD OK เลยใสคมชัด พอกับ Sigma เสียงก็ดีเพียงแต่ไม่ได้ลองผ่านAVR เพราะไม่มีAVR
คาดว่าน่าจะเป็นที่Noise แทบไม่มีเลย(ไม่เห็น) เพราะใช้ไฟจากUSB จากตัว TV โดยตรง
เล่นจากMXplayer ซึ่งใช้Hardware decoder ของGPU
เล่นหนังจากNetworkผ่านwifi ซึ่งพวกAndriod มีWifiให้ทุกเครื่อง
ระดับ 720P ก็ฉลุย ส่วน1080P แน่นอนกระตุกเหมือนเครื่อง HD Player ทั่วไปที่เล่นผ่านWifi
ถ้าอยากเล่นคงต้องซื้อUSB Lan อีกร้อยกว่าบาทมาต่อสาย

เพียงแต่เล่นไฟล์ ไม่ครอบคลุมทุกฟอร์แมท เช่น ISO /RMBV
เล่นgame Angry bird ที่ให้มากับเครื่องลื่นดี
ลงApp ดูTV Online /TV thailand OK เลย
คุ้มเหมือนแฟลตปลาทอง ที่ล้อต็อก+ชูศรี ที่เคยโฆษณา

กำลังโหลดUbuntu Linux มาลองเล่นและศึกษาLinuxดู (dual boot ใช้ Linux ได้)
เพียงตอนนี้โหลดได้ไม่สมบูรณ์ซักที ตั้งแต่เมื่อวาน เลยต้องรอโหลดใหม่
จะได้เล่นเครื่องคอมราคาถูกที่สุดที่หาได้

ตอนนี้
ผมว่า Andriod Player ซักพักต้องครองตลาดเครื่องเล่นราคาถูกแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2013, 12:12:00 pm โดย vitty » บันทึกการเข้า

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 04:16:01 pm »

ปลื้ม นั่นสิครับ ของพี่ การดจอเดียวกับเอส 3 เลย
jkhantee

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 06:29:45 pm »

ส่วนตัวใช้ Android Player ไว้เล่นเหมือน Tablet แต่เล่นออกจอทีวีใหญ่ๆครับ

กรณีเล่นหนังจริงๆผมใช้ HD Player มากกว่าครับ

ทำให้ผมต้องมีเครื่องเล่นสองแบบ

แต่ถ้าให้เลือกอย่างเดียวเลือกยากเหมือนกันแฮะ ^_^
vitty

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:15:59 pm »

ส่วนตัวใช้ Android Player ไว้เล่นเหมือน Tablet แต่เล่นออกจอทีวีใหญ่ๆครับ

กรณีเล่นหนังจริงๆผมใช้ HD Player มากกว่าครับ

ทำให้ผมต้องมีเครื่องเล่นสองแบบ

แต่ถ้าให้เลือกอย่างเดียวเลือกยากเหมือนกันแฮะ ^_^
ถูกต้องครับ Andriod TV Box/Stick ปัจจุบัน คุณภาพของภาพ และการเข้ากับไฟล์หนังยังสู้ เครื่อง HD Player แท้ๆไม่ได้ครับ
ไม่เชื่อลองเล่นหนังเรื่องและไฟล์เดียวกัน กับ จอ TV ที่เกินกว่า40นิ้วดู จะสังเกตุได้ง่ายหน่อย
เพียงแต่คุณภาพมันดีขึ้นเรื่อยๆ ไล่ตามChipset ที่ใช้สำหรับงานHD Media โดยตรงเข้ามากทุกที ในราคาที่ถูกกว่าพอควร
จึงว่ามันจะเข้าครองตลาดล่าง อาศัยที่มันใช้งานด้านMultimediaได้ดี และแถมใช้งานเนทได้ดีกว่าเครื่อง HDplayer
เล่น Facebook /Line /WhatApp /Skype หรือทำเป็นเครื่องคอมขนาดเล็ก ราคาถูกก็ได้ (Mini PC)
เข้าถีงกระเป๋าเงินของผู้อยากเล่น Multimedia แต่ไม่ไม่ค่อยมีงบได้สบายๆ
สังเกตุไหมครับ Chipset Boxchip F10 สำหรับเครื่องHD Player สำหรับตลาดล่างหายไปจากการผลิต ของจีนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 09:22:07 pm โดย vitty » บันทึกการเข้า

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 09:22:19 am »

ปลื้ม ดันกระทู้สักหน่อยหาสมาชิกเข้าแกงค์เพิ่ม  โย่ว
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 01:48:39 am »

ร้องไห้ เจอปัญหาครับ ตอนนี้เล่นเสียง Tuer-HD ไม่ได้เลยครับเล่นแล้วเสียงกระตุกครับมาๆหายๆ

แต่ DTS-HD ไม่เป็นไรทั้ง 5.1,7.1 ไม่ทราบว่าใครเป็นบ้างครับแล้วแก้ไขไงได้บ้างกำลังเคลียดเลยครับ  เศร้า

เหม่อผมใช้ Frimeware 1.1.4 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 01:50:08 am โดย onepiece5867 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 06:00:25 pm »

ปลื้ม ใครมี fw ให้อัพเดทไหมครับ
vitty

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 08:52:08 pm »

ปลื้ม ใครมี fw ให้อัพเดทไหมครับ
หลังสุดล่าสุดยังเป็น v1.1.1 ของปลายปีที่แล้วครับ
Hisilicon 3716C ยังหาCompatible firmware ยาก เพราะมีเครื่องที่ใช้chipsetรุ่นนี้น้อย
ต้องรอofficial อย่างเดียวมั๊ง

Q5 1.1.1 ( 2012-12-27) (THIS IS THE LATEST)
http://v.himedia-tech.cn/Q5/111/update.zip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 09:07:50 pm โดย vitty » บันทึกการเข้า
vitty

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 08:07:35 am »

Q5 เล่นXbmC
XBMC ตัวล่าสุดเล่นกับQ5 ได้ดี ใน 720P
http://mirrors.xbmc.org/releases/android/xbmc-12.2-Frodo-armeabi-v7a.apk

วิธีลง XBMC
http://wiki.xbmc.org/index.php?title=HOW-TO:Install_XBMC_for_Android

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์