ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457668 ครั้ง)

ออฟไลน์ sojo

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 08:12:00 am »
RD7503 กับ RD7505 ค่าตัวตอนนี้อยู่เท่าไหร่เหรอครับ
ชุดลำโพง Polk แพงมั๊ยอ่ะ
รู้สึกว่า RD7503 จะไม่มีของแล้วนะครับ คงต้องดูเป็นมือสองหรือว่าตัวโชว์ที่บริษัทเค้าเอามาลดราคา
ลำโพง polk ผมก็เล็งๆ  A5 เอาไว้เหมือนกันครับ คู่ละ 25,000 ราคาพอรับได้ [รัก]

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:50:05 am »
cerwin ผมชอบนะครับเสียงสดดีครับกับ sherwood ผมว่าเข้าทางกันอยู่นะครับ
ถ้าดูหนังผมว่า เสียงที่ได้โอเคเลย มันส์ดี แต่ฟังเพลงผมว่าเสียงมันยังไม่ใช่ มันออกจะทึบๆไปหน่อยสำหรับผม คงเป็นเพราะผมยัง set ไม่เข้าที่เข้าทางละมั้ง
++ ตอนที่ผมได้ชุด Sherwood rd 6505 มาวันแรกก็ต่อกับลำโพงตั้งพื้นของชุด  Sony  Hollywood sytem ทั้งชุดที่มีอยู่ก่อนหน้านี้แล้วครับ ด้วยลักษณะเสียงของลำโพง Sony ที่กลางแหลม เด่นชัด เข้ากับ Sherwood  ได้ดีเลยทีเดียว ทั้งดูหนังและฟังเพลง เยี่ยมม มาก ครับ ผมเคยลองต่อลำโพง Sherwood ที่ติดมากับชุดฟังดู เสียงที่ได้ ออกแนว กลาง ต่ำ อบอุ่น ๆ แหลมน้อยไปครับ เวลาฉากที่มีกระจกแตก หรือโลหะหนัก ๆ ถ่ายทอดน้ำเสียงค่อยข้างบางไป ฟังเพลงแนวเครื่องดีด เครื่องเป่า เสียงเครื่องดนตรีไม่ค่อยชัดครับ  แต่พอกลับมาปลี่ยนเป็นลำโพง Sony ที่เด่นกลาง แหลม ชัด ๆ เสียงกระจกแตก เสียงโหละ เหล็กกระทบกัน ชัดเจนสุด ๆ  มีน้ำหนักขึ้นมาทันทีเลยครับ สุดท้ายผมเอาลำโพงตั้งพื้น Sherwood  ที่ติดมาทั้งชุดยกให้น้องชายไปใช้ครับ งแนะนำท่าน sojo ลองมองหาลำโพงวางหิ้งสักคู่ที่เด่นกลาง แหลม มาฟังเพลงกับSherwood ดูนะครับ อย่าง Polk A1 เป็นต้นครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:55:17 am »
RD7503 กับ RD7505 ค่าตัวตอนนี้อยู่เท่าไหร่เหรอครับ
รู้สึกว่า RD7503 จะไม่มีของแล้วนะครับ คงต้องดูเป็นมือสองหรือว่าตัวโชว์ที่บริษัทเค้าเอามาลดราคา
ลำโพง polk ผมก็เล็งๆ  A5 เอาไว้เหมือนกันครับ คู่ละ 25,000 ราคาพอรับได้ [รัก]
++ พอดีผมแนะนำ A1 ให้ท่านไว้ฟังเพลง แต่ถ้าไปถึง A5 ได้ก็เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ top368

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:53:08 pm »
++ พอดีผมแนะนำ A1 ให้ท่านไว้ฟังเพลง แต่ถ้าไปถึง A5 ได้ก็เยี่ยมเลยครับ

ถ้าเป็น7505 จับคู่กับA1 แล้วตัวอื่นๆล่ะครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องโฮม อยากประเดิมสักชุด

ออฟไลน์ domehan

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:09:55 pm »
cerwin ผมชอบนะครับเสียงสดดีครับกับ sherwood ผมว่าเข้าทางกันอยู่นะครับ
ถ้าดูหนังผมว่า เสียงที่ได้โอเคเลย มันส์ดี แต่ฟังเพลงผมว่าเสียงมันยังไม่ใช่ มันออกจะทึบๆไปหน่อยสำหรับผม คงเป็นเพราะผมยัง set ไม่เข้าที่เข้าทางละมั้ง
++ ตอนที่ผมได้ชุด Sherwood rd 6505 มาวันแรกก็ต่อกับลำโพงตั้งพื้นของชุด  Sony  Hollywood sytem ทั้งชุดที่มีอยู่ก่อนหน้านี้แล้วครับ ด้วยลักษณะเสียงของลำโพง Sony ที่กลางแหลม เด่นชัด เข้ากับ Sherwood  ได้ดีเลยทีเดียว ทั้งดูหนังและฟังเพลง เยี่ยมม มาก ครับ ผมเคยลองต่อลำโพง Sherwood ที่ติดมากับชุดฟังดู เสียงที่ได้ ออกแนว กลาง ต่ำ อบอุ่น ๆ แหลมน้อยไปครับ เวลาฉากที่มีกระจกแตก หรือโลหะหนัก ๆ ถ่ายทอดน้ำเสียงค่อยข้างบางไป ฟังเพลงแนวเครื่องดีด เครื่องเป่า เสียงเครื่องดนตรีไม่ค่อยชัดครับ  แต่พอกลับมาปลี่ยนเป็นลำโพง Sony ที่เด่นกลาง แหลม ชัด ๆ เสียงกระจกแตก เสียงโหละ เหล็กกระทบกัน ชัดเจนสุด ๆ  มีน้ำหนักขึ้นมาทันทีเลยครับ สุดท้ายผมเอาลำโพงตั้งพื้น Sherwood  ที่ติดมาทั้งชุดยกให้น้องชายไปใช้ครับ งแนะนำท่าน sojo ลองมองหาลำโพงวางหิ้งสักคู่ที่เด่นกลาง แหลม มาฟังเพลงกับSherwood ดูนะครับ อย่าง Polk A1 เป็นต้นครับ
ของผมเป็น Warfedale พอได้ไหมครับท่าน

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:23:21 pm »
อาทิตย์ก่อนผมไปดูที่เดอะมออลล์บางกะปิบูธของ Sherwood มา สอบถามเชลล์ รุ่น7503เก็บเข้ากรุแล้ว มีแต่7505 ราคา19000บ.(ราคาเอาเรื่องอยู่)แต่ว่าต่อราคาดีๆลดลงเยอะอยู่ มันเป็นราคาที่เขาตั้งไว้เฉยๆ ลองคุยต่อราคากับคนขายดีๆได้ส่วนลดเยอะครับ เพราะเขารีบขายให้หมด รุ่นใหม่มาแล้วคาดว่า807มาแทนที่7505แน่นอนครับ เพราะเป็น7.1Chเหมือนกัน ส่วน507และ607แค่5.1เท่านั้น ลองไปดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 07:42:15 am โดย domehan »

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:34:06 pm »
ผมใช้ RD-7505 จับคู่กับ Cerwin-Vega VE5-M, VE-5C  ดูหนังมันส์ครับ แต่ฟังเพลงรู้สึกจะไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่  เสียงที่ได้ออกจะทึบๆไปหน่อย
ป.ล. ผมยังใช้สายลำโพงเป็นสายแถมอยู่เลยครับ  สาย HDMI ก็ไม่กี่ร้อยบาท แต่คุณภาพที่ได้ รู้สึกว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไป   [yes]
++ ถูกต้องแล้วครับ อยากรู้ว่า AVR ของเรามีประสิทธิภาพมาก น้อยแค่ไหน ใช้สายธรรมดา ๆ นี่แหละครับ ทดสอบ !! และรีดประสิทธิภาพออกมาให้หมด เบิร์นจนครบชั่วโมง ปรับ set ให้ดีที่สุด สุดท้ายเสียงที่ได้เราพอใจมากน้อยแค่ไหน ขาดอะไร ตอนนั้นค่อยซื้อหามาเสริมก็ยังไม่สายครับ ตั้งแต่ผมใช้ชุด RD-6505 มาเกือบ 2 ปี ยังไม่เคยใช้สายแพง ๆ สักเส้นเดียว สายทุกเส้นผมซื้อมาจาก อมร หมด กะว่าเบิร์น ปรับไปเรื่อย ๆ ขาดเสียงอะไรก็ค่อยหามาเสริม แหลังจากเบิร์นจนครบ เสียงที่ได้คมชัด หนักแน่น เบสกระชับ มาก ๆ ถูกใจและพอใจมากแล้วครับ

AVR Sherwood มีเอาไว้ใช้ ไม่ได้มีเอาไว้ขาย ครับ เพราะเรื่องการตลาดทำให้ราคาขายต่อยี่ห้อนี้ต่ำมาก แต่ถ้าเปรียบเทียบเรื่องคุณภาพเสียงแล้ว (ถ้าได้ใช้ ได้ฟังกับหูตัวเอง)จะรู้ว่า งบไม่เกินหมื่นห้า หา AVR ที่ดูหนัง เสียงดีแบบนี้  ยาก !! ครับ
ผมเลือก Sherwood ก็เพราะท่านpratad22 นี่แหละครับ
ผมอีกคนที่สนใจยี่ห้อนี้ เพราะท่านนี้เหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:39:36 pm »
จากการที่ได้ฟังมา ผมก็ว่าเสียงดีกว่าYamaha(รุ่นเล็ก)ของผมที่บ้านเยอะพอสมควร ถ้าราคาใกล้เคียงกันผมว่าSherwoodกินขาด ยิ่งถ้าได้อ่านประวัติ/ความลับของเขาแล้วยิ่งอยากได้เป็นทวีคูณเลยล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 04:40:11 pm โดย domehan »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 05:10:17 pm »
ประวัติความเป็นมาน่าสนใจครับ sherwood เเต่ปัญหาอยู่ที่บริษัท นําเข้า ทําการตลาดไม่ค่อยดีครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 05:49:18 pm »
ส่วนตัวอ่านรีวิว Sherwood ก็น่าสนใจแต่เซลที่เซนแจ้งไม่กระตือรือร้นเลย ดันแต่ชุดของ Pioneer กับ Yamaha
ถ้า Sherwood ชุดเล็กแบบรองรับ 3D เป็นรุ่นไหนดีครับ จับกับลำโพงตัวไหนดี ขอแบบประหยัดงบหน่อยนะครับ ผบ.ทบ.จัดงบให้น้อยเพราะเพิ่งถอย 47LA7400 มา
สำคัญเลย ไปลองฟังเสียงจริงแบบเน้นๆเลยได้ที่ไหนครับ อยากลองฟังประกอบการตัดสินใจ
ผมก็งงนะวันนี้เซลพาไปเน้นแต่ pioneer เปิด 522 ให้ฟังนานมาก แต่บอกให้ซื้อ 822 ทั้งๆที่ไม่เปิดให้ฟัง  [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 12:03:49 am »
ลองฟังเสียงไปเดอะมอลล์ ครับ ( ผมอยู่ใกล้เดอะมอลล์ บางกะปิครับ ) น่าจะมีครบทุกรุ่นนะครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:13:55 am »
ส่วนตัวอ่านรีวิว Sherwood ก็น่าสนใจแต่เซลที่เซนแจ้งไม่กระตือรือร้นเลย ดันแต่ชุดของ Pioneer กับ Yamaha
ถ้า Sherwood ชุดเล็กแบบรองรับ 3D เป็นรุ่นไหนดีครับ จับกับลำโพงตัวไหนดี ขอแบบประหยัดงบหน่อยนะครับ ผบ.ทบ.จัดงบให้น้อยเพราะเพิ่งถอย 47LA7400 มา
สำคัญเลย ไปลองฟังเสียงจริงแบบเน้นๆเลยได้ที่ไหนครับ อยากลองฟังประกอบการตัดสินใจ
ผมก็งงนะวันนี้เซลพาไปเน้นแต่ pioneer เปิด 522 ให้ฟังนานมาก แต่บอกให้ซื้อ 822 ทั้งๆที่ไม่เปิดให้ฟัง  [ไม่เอา]
เหมือนผมเลย เมื่อวานตั้งใจไปฟัง Sherwood 807 เพิ่งมาใหม่ ที่เซ็นทรัลเฟสติวัลพัทยา แต่คนขายเชียร์ให้เอา Onkyo414(ที่ตกรุ่นไปแล้ว)อย่างเดียวเลย พอฟังชุดนี้เสร็จ เลยบอกเปิด807ให้ฟังหน่อย ฟังรอบแรกลำโพงหลังไม่ออก จึงถามทำไมเสียงเซอร์ราวไม่ออกเลย เซลล์บอก อ๋อลืมเปิดครับ(ลืมหรือจงใจก็ไม่รู้)หลังจากได้ฟังแล้วเสียงต่างกันครับ ขนาดเซลล์ยังยอมรับว่าความหนักหน่วงสู้ไม่ได้(อย่างว่าครับเทียบรุ่นกันไม่ได้ ต้องเป็น616ถึงจะใช่)ถามราคา24000บ.(ราคาห้าง) ถ้าเอาจริงๆประมาณ21000บ. ลองหาฟังตามห้างเดอะมอลล์น่าจะมีแทบทุกสาขาในกรุงเทพและเซ็นทรัลบางนาก็มีครับ

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:30:09 am »
ผมอยู่ปทุมอ่ะครับ มีใกล้ๆแถวนี้บ้างมั๊ย ที่ไหนราคาดีครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 03:31:40 pm »
++ ประวัติความเป็นมา และรางวัลการันตีแต่ละสำนักที่ให้ Sherwood ครับ  http://www.bosswood.com/showdetail.php?bid=1&cid=5&pid=903  เมืองนอกเค้าใช้กันแพร่หลายด้วยคุณภาพเสียงคับแก้ว แถมยังทนทาน ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก ราคาสบายกระเป๋า แต่บ้านเราโดนกระแสแบรนด์เนมญี่ปุ่นกลบหมด อีกทั้งยังขาดการโปรโมทด้านการตลาดทำให้คนไทยส่วนใหญ่ยังไม่ค่อยรู้จัก Sherwood ครับ

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 03:40:12 pm »
ผมอยู่ปทุมอ่ะครับ มีใกล้ๆแถวนี้บ้างมั๊ย ที่ไหนราคาดีครับ
เซ็นทรัลรังสิตครับ ลองไปคุยกับคนขายดู(หลังไมค์)ต้องหลังไมค์นะครับถ้าหน้าไมค์ราคาห้าง

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 04:01:30 pm »
เซ็นทรัลรังสิตครับ ลองไปคุยกับคนขายดู(หลังไมค์)ต้องหลังไมค์นะครับถ้าหน้าไมค์ราคาห้าง

ว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะไปลองฟังแหละครับ สำคัญที่หลังไมค์ เพราะภรรเมียจำกัดงบสุดๆ
ภรรเมียไม่เข้าใจบอกลำโพงไรก้เหมือนกัน  [ไม่เอา] [โขก]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 04:45:16 pm »
555

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 06:04:29 pm »

ว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะไปลองฟังแหละครับ สำคัญที่หลังไมค์ เพราะภรรเมียจำกัดงบสุดๆ
ภรรเมียไม่เข้าใจบอกลำโพงไรก้เหมือนกัน  [ไม่เอา] [

แนะนำร้าน ฟิวเจอร์เวิลด์ แถวคลองเตย ถูกกว่าราคาห้างมากเลย ผมก็ว่าจะไปซ้อปร้านนี้แหละ ที่รังสิตให้เราไปฟังดูก่อน ถ้าชอบก็ไปซื้อร้านนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 06:10:19 pm โดย domehan »