ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยการปล่อยดาวเทียม SES-8 ของ IPM  (อ่าน 17108 ครั้ง)

ออฟไลน์ Owaen

• *
ตามรอยการปล่อยดาวเทียม SES-8 ของ IPM
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:42:35 pm »

งานนี้มีการขายตั๋วทัวร์ สำหรับการชมนอกพื้นที่ด้วย ราคาใบล่ะ 20us ไกลหน่อย แต่มองเห็น
ในตอน 12.30 ทาง SES จะมีพาผมไปเที่ยวด้วย แต่ผมไม่รู้ว่าเขาจะพาไปไหนเหมือนกัน

มีรถมารับแล้วครับ

รอติดตามต่อนะคะว่าคุณมานพจะเดินทางไปไหนต่อ ......

จัดเตรียมโดยเจ้าหน้าที่จาก NASA เป็นรถบัสขนาดใหญ่ครับ

จากจุดโรงแรมที่เราพัก ห่างจากจุดยิงดาวเทียมประมาณ 20 กิโล

ภาพตรงนี้ คือ ฐานยิงดาวเทียม

ตามหมายกำหนดการทาง SES ได้พาไปงานแถลงข่าว ผมได้พบกับเจ้าของ SpaceX และร่วมรับประทานอาหารด้วยกัน พร้อมทีมงานจาก NASA และทีมผู้สื่อข่าวต่างประเทศ

ทั้งหมดรวมแล้วประมาณ 30 ท่าน ขณะนี้ข้างนอกฝนตกเราจึงไม่ได้ออกไปดูแทนปล่อยดาวเทียมก่อนยิงกัน คาดว่าคงได้ดูจริง ในวันปล่อยจรวดยิงดาวเทียมพรุ่งนี้เลย

ตอนนี้พวกเรากำลังนั่งรถเข้ามาที่แหลมแล้วครับ

ดาวเทียมยังนอนอยู่ที่สถานีปล่อย ซึ่งพวกเราเข้ามาดูได้ใกล้สุดแค่นี้ ภาพจริงคงได้ดูหลังจากที่ผมกลับไทยแล้วนะครับ

พรุ่งนี้ตอนปล่อยในห้องควบคุม ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะอนุญาตให้ถ่ายรูปได้หรือเปล่า เพราะที่นี้มีระบบการรักษาความปลอดภัย ที่เข็มงวดมากสุดๆ

ออฟไลน์ Arish

• Flat TV member
  • *
Re: ตามรอยการปล่อยดาวเทียม SES-8 ของ IPM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 03:01:30 pm »
สุดยอดครับป๋มมมมมมมม   [เท่ห์]

[^_^]ออนไลน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 03:02:55 pm โดย Arish »