ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัด รีวิว LG 55LA740T ครับ  (อ่าน 22426 ครั้ง)

ออฟไลน์ PussinBoots

• LCD TV member
  • **
มือใหม่หัด รีวิว LG 55LA740T ครับ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 01:55:04 am »
สวัสดี ครับ พี่ๆๆ LCD Thailand ครับ หลังจาก ที่ให้ คอย นาน สั่งวันที่28 ใด้วันที่ 12 โอ้ นาน คริๆๆ  ตอนนี้ใด้ TV ละครับ  
มือใหม่ หัด รีวิว ถาพไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายจากโทรศัพ   อย่าหวังอะไรกับผม มากนะครับ จะพยายาม เท่าที่ทำใด้  ครับ  
ห้องดูหนังผม  + นอน ด้วย  [หื่น] [หื่น]

หนัง Blu-ray  

ซีรีย์ DVD

เกมส์ Ps3 คราฟ

ต่อคอมเข้าTV

สิ่งที่ หนีไม่พ้น ก็คือ แสงรั่ว รู้สึกผมจะเป็นเยอะ พอสมควร แต่ผมรับใด้ 555+  จะเปลี่ยนดีไหม นิครับ แต่กลัวเป็นเยอะกว่าเดิม

ที่ยังไม่ใด้ ลอง คือ 3D แต่ลองกับแอพของLG ลอยดีมากครับ ตอนนี้สั่งหนัง3D รอมาส่ง และยังไม่ใด้ลอง ฟรีTV  
ป.ล สาย HDMI เป็นสาย ที่แถมครับ  ตอนนี้กำลังเก็บตังซื้อ  HDMI cinnamon  กับ ปลั๊กไฟ ครับ  จากที่หลายท่านแนะนำมากครับ

จากที่ทดลอง มา สิ่งที่ผม ชอบ
1. แว่นน้ำหนักเบา มาก ชอบที่สุดใส่สบาย ไม่ปวดตา ไม่เวียนหัว ชอบมาก
2. จอขอบบาง  สวยเวอร์ ดีไซค์หรู  
3. สีสดเข้ม ภาพสวย มากครับ  
4. เสียง สุดยอด มาก กระหึ่มเสียงซับเบส ด้านหลังให้ + ชุดโฮมของผมที่ กําลังวัตต์ น้อยแต่ ฟิ้วๆสุด  ยิ่งฉาก ยานหรือเครื่องบิน สุดยอด

สิ่งที่ไม่ชอบ
1. แสงรั่ว ก่อนเลยอันดับ 1   ของผมโดนเยอะสมควรแต่รับใด้   T^T
2. กระจกสะท้อน  เพราะเป็น LCD สท้อนเยอะมาก ยิ่งฉากดูหนังที่มืด มองเห็นตัวเอง เลยเหมือนไปแสดงหนังกับเขาเลย เสียอารมค์ คริๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 02:48:58 am โดย PussinBoots »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: มือใหม่หัด รีวิว LG 55LA740T ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 02:06:31 am »

แวะมาเจิมทีวีให้คนแรกเลยค่ะ  [ปลื่ม]

ได้ทั้งทีวีใหม่ และกระจกใหม่ คุ้มเลยค่ะ ๕๕๕๕๕๕๕  [หื่น]

ขอให้ดูทีวีอย่างมีความสุข และใช้งานทนทานนะคะ

^
^
นี่มัน...PussinBoots...ตัวจริง...นี่นา...๕๕๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 02:23:30 am โดย dramin »

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: มือใหม่หัด รีวิว LG 55LA740T ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 05:59:37 am »
โอ้...ได้มาซะทีนะครัช มาอัพเดตรูปเรื่อยๆนะครับ จะรอชมครัช *-*  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] อ่อขอนุญาตส่ง ปลั๊กพ่วงกับ HDMI ราคารุ่นเล็กๆราคามินิๆเข้าประกวดครัช พอดีพึ่งซื้อมาใช้แล้วผมค่อนข้างพอใจมากถ้าเทียบคุณภาพกับราคาของมันครับ

kaiber L series 1.8m ราคา 999 บาท

ปลั๊กไฟ Hustkey รุ่น 5 ช่องเสียบ 550 บาท

ต้องบอกก่อนครับ ตัวสาย kaiber L ผมไม่ทราบว่าจะเทียบกับ AQ ซินเนม่อนได้มั๊ยนะครับ แต่ส่วนตัวผมเอามาสลับใช้แทน AQ ช๊อกโกแลต ผมกลับชอบแนวของ kaiber L มากกว่าซะงั้น - - เท่าที่ลองๆดูหนังไปได้ 4-5 เรื่อง(สายพ้นเบิร์นแล้วครับ ผมรับต่อจากท่านนึงในเวบนี้มา) ผมชอบความที่มันไม่สุดโต่งอะครับ คือไม่เด่นทางใดทางนึง สีผิวคนจะดูจางๆหมองๆลง 55555(แต่ดันพอดีกับ LED ของผมซึ่งมวลสีเดิมค่อนข้างเข้มข้น ก่อนนี้ผมใช้ AQ vodga(ต้นทาง) +AQ ช๊อก(ปลาย) ภาพมันค่อนข้างออกมาแนวจริงจังมากไปหน่อยรายละเอียดยุบยิบมาค่อนข้างเยอะ ซึ่งจุดนี้ปกติ hx855 แนวภาพเดิมมันก็ดุดันเข้มข้นอยุแล้ว - -) พอสลับมาเป็น kaiber L ภาพดูนวลๆขึ้นสีสันความดุดันลดน้อยลง สรุปผมพอใจครับ เลยย้ายเจ้า AQ ช๊อกไปเสริมอิ W804A ซะเลย 55555
ส่วนปลั๊ก ปกติผมใช้ ... PB6S ครับ พอดีตั้งใจจะไปซื้อปลั๊กมาเปลี่ยนแทนปลั๊กพ่วงตลาดนัดในบ้าน เลยมีโอกาสได้ลองใช้ Hustkey ครับ ถูกใจดีเสียบแน่น มวลภาพก็แนวทองแดงเบยครับ เข้มข้นดูทึบๆหน่อย ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้จะหมายความว่ามันจะดีกว่าเครื่องกรองนะครับ เพียงแต่จะบอกว่า บางครั้งการใช้ของบางอย่างเราอาจจะชอบของที่ราคาไม่แพงมากก็ได้ครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 09:45:00 am โดย kritkris »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 08:58:22 am »
ยินดีกับทีวีใหม่ด้วยครับ ภาพสวยดี ดีไซน์สวยซะด้วย [หื่น]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:25:14 pm »

kaiber L series 1.8m ราคา 999 บาท

ต้องบอกก่อนครับ ตัวสาย kaiber L ผมไม่ทราบว่าจะเทียบกับ AQ ซินเนม่อนได้มั๊ยนะครับ แต่ส่วนตัวผมเอามาสลับใช้แทน AQ ช๊อกโกแลต ผมกลับชอบแนวของ kaiber L มากกว่าซะงั้น - - เท่าที่ลองๆดูหนังไปได้ 4-5 เรื่อง(สายพ้นเบิร์นแล้วครับ ผมรับต่อจากท่านนึงในเวบนี้มา) ผมชอบความที่มันไม่สุดโต่งอะครับ คือไม่เด่นทางใดทางนึง สีผิวคนจะดูจางๆหมองๆลง 55555(แต่ดันพอดีกับ LED ของผมซึ่งมวลสีเดิมค่อนข้างเข้มข้น ก่อนนี้ผมใช้ AQ vodga(ต้นทาง) +AQ ช๊อก(ปลาย) ภาพมันค่อนข้างออกมาแนวจริงจังมากไปหน่อยรายละเอียดยุบยิบมาค่อนข้างเยอะ ซึ่งจุดนี้ปกติ hx855 แนวภาพเดิมมันก็ดุดันเข้มข้นอยุแล้ว - -) พอสลับมาเป็น kaiber L ภาพดูนวลๆขึ้นสีสันความดุดันลดน้อยลง สรุปผมพอใจครับ เลยย้ายเจ้า AQ ช๊อกไปเสริมอิ W804A ซะเลย 55555
ส่วนปลั๊ก ปกติผมใช้ ... PB6S ครับ พอดีตั้งใจจะไปซื้อปลั๊กมาเปลี่ยนแทนปลั๊กพ่วงตลาดนัดในบ้าน เลยมีโอกาสได้ลองใช้ Hustkey ครับ ถูกใจดีเสียบแน่น มวลภาพก็แนวทองแดงเบยครับ เข้มข้นดูทึบๆหน่อย ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้จะหมายความว่ามันจะดีกว่าเครื่องกรองนะครับ เพียงแต่จะบอกว่า บางครั้งการใช้ของบางอย่างเราอาจจะชอบของที่ราคาไม่แพงมากก็ได้ครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

มันเป็นตามนั้นตามนั้นจริงๆครับ

จากการสอบถามผู้ใช้งานที่ใช้งานทั้ง kaiboer L และ AQ chocolate

ผู้ใช้งานส่วนใหญ่โดยเฉพาะกับผู้ที่ใช้ LED จะบอกว่า kaiboer L ดีกว่า (เจ้าของร้านเครื่องเสียงชื่อดังแห่งหนึ่งยังยืนยันเลย)

ผมเองใช้ AQ carbon และได้ลอง VODKA อยู่พักหนึ่ง โดยลองต่อในหลายๆรูปแบบ

พบมีความคิดเห็นว่า บุคลิกของ AQ เหมาะกับ plasma มากกว่า LED ครับ

แม้แต่การใช้งานจอ monitor ผมเองยังรู้สึกเลยว่า AQ VODKA ภาพดูจริงจัง รายละเอียดหยุมหยิมเยอะแยะเกินไป

ซึงดูแล้วภาพจะค่อนข้างซีเรียสมาก เมื่อใช้งานกับ monitor นานๆจึงรู้สึกเหนื่อย(ใจ)

ผิดกับ kaiboer L ที่ออกแนวนวลๆ นุ่มๆ ไม่ได้มีอะไรโดดเด่น แต่ก็ไม่ได้มีอะไรด้อย เมื่อใช้งานกับ monitor จึงให้ความรู้สึกที่ผ่อนคลาย

สามารถใช้งานได้โดยไม่ล้าสายตาและล้าในความรู้สึกเลย

kaiboer จึงเป็นสาย HDMI ในราคาเริ่มต้น ที่เหมาะกับทุกรูปแบบการใช้งาน

แม้ว่าราคาแค่ 999 บาท แต่kaiboer L คุณภาพไม่ได้ต่ำตามราคานะครับ

เพราะ ปกติ kaiboer L นั้นขายกันอยู่ที่ประมาณ เกือบๆสองพันบาท

999บาท นั่นคือ ราคาพิเศษที่เทกระจาดขายกันอยู่ตอนนี้ ๕๕๕๕๕

ส่วน ปลั๊กรางฮัสกี้ บุคลิกมันก็ตามนั้นจริงๆครับ ภาพแน่น เข้มข้น ทึมๆหน่อย ช่วยลดความสว่างและเพิ่มเนื้อภาพจึงเหมาะสมกับ LED

(แต่ผมลองใช้กับ plasma ST60 แล้ว ภาพมันเข้มข้นเกินไป ดูแล้วอึดอัดครับ - -")

ออฟไลน์ Thammavit

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:53:19 pm »
ในรูปมีรีโมทอยู่ 2 อัน + magic แต่ทำไมผมมีรีโทมเพียง 1 อัน + magic
ผมไม่ได้มันหรือครับ

ออฟไลน์ PussinBoots

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:10:54 pm »
ในรูปมีรีโมทอยู่ 2 อัน + magic แต่ทำไมผมมีรีโทมเพียง 1 อัน + magic
ผมไม่ได้มันหรือครับ

ท่าน ใด้  ครบ ทุกอย่าง ครับ พอดีผม มีชุดโฮม เลยเอา รีโมท โฮม มาถ่ายด้วย ครับ ขออภัย ที่ทำให้เข้าใจผิด  [คิคิ] [คิคิ]

ออฟไลน์ keanu

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 04:11:02 pm »
เท่าที่ดูหลายๆ กระทู้ รวมถึงดูทีวีของตัวเองด้วย ผมสังเกตว่าแสงที่มุมบนด้านขวา มักจะรั่วมากกว่าที่อื่นๆ เลย ของคุณ PussinBoots ก็รั่วพอๆ กับ 50ET60T ขอผมเลยครับ แต่ผมก็ไม่ซีเรียสมากนัก เพราะเวลาเปิดไฟดูมันก็ปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น อีกอย่างนึงกลัวว่าพอเปลี่ยนแล้วจะเจอหนักกว่าเก่า เลยเลือกที่จะใช้ตัวเดิมตามปกติต่อไป

จริงๆ รุ่นนี้นี่อยู่ในข่ายที่ผมสนใจตัวนึงเลยครับ ผมไปยืนดู 3D เทียบกับตัวพานาโซนิคแล้ว โอว.. LG นี่มันสุดยอดจริงๆ แต่ด้วยความที่ผมมีประสบการณ์ที่ทั้งดีและไม่ดีกับ LG เท่าไหร่ ก็เลยมาเลือกใช้ของพานาแทน เพราะที่ผ่านมาไม่ค่อยเจอปัญหากับพานาสักเท่าไหร่ (คิดว่าคงอยู่ที่ดวงด้วยล่ะ)

ยังไงก็ยินดีกับทีวีเครื่องใหม่ด้วยครับ  [โย่ว]  [โย่ว]  [โย่ว]

ออฟไลน์ Thammavit

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 07:48:07 am »
ขอบคุณมากครับ:)

ออฟไลน์ alcatraz

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 07:52:26 pm »
โอ้ว เยี่ยมเลยครับ 55LA740T เป็นอีกตัวหนึ่งที่ผมมองไว้รองจาก 55LA8600 กำลังจะตัดสินใจซื้ออีกเดือนสองเดือนนี้  [หื่น]
(ไม่รู้แสงรั่วนี่จะโดนกันทุกคนรึป่าวครับ  [จิ้ม])

ออฟไลน์ asleyuej

• *
    • Êӹѡ§Ò¹ºÑ­ªÕ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 08:05:06 pm »
สวยดีครับ ชอบ LG เหมือนกัน

ออฟไลน์ jay_wason

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 05:19:46 pm »
ตอนนี้ ยังเล่น 740tยังดีอยุ่มั้ยคับ ราคาพอเอื้อมถึงแล้วด้วยอ่ะ ขาตั้งก็ ไม่ต้องหาโต๊ะกว้างๆอีก

ออฟไลน์ yuiisay4

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 03:23:32 pm »
แจ่มอ่ะเซตนี้  [กระโดด]

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 07:00:32 pm »
สำหรับผมยังน่าเล่นครับ แม้ว่าจะตกรุ่นรึเก่าไปปีหนึ่ง (2013)
อย่างน้อยไม่ต้องลุ้นปัญาเหมือนรุ่นปี2014

ผมใช้ตัวนี้อยู่ ดูหนังดูทีวี มีความสุขมากครับ ภาพสวยเสียงดี

ปล.ถ้าทำใจเรื่ิองแสงรั่วได้ ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ Pakwan

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 07:47:48 pm »
 [ปลื่ม]เจ๋งอะค่ะ

ออฟไลน์ Panwad

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:13:47 pm »
งามมมม

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:15:18 pm »
เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ Chacha66

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 08:47:25 pm »
ภาพสว่างคมชัดสวยยยย