ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องรับดาวเทียม HD ทุกตัวในตลาด แสดงผล HD TV Digital ได้แค่ SD  (อ่าน 10058 ครั้ง)

ออฟไลน์ serm

• Edge LED TV member
  • 3D MKV,ISO > 700 ?????? Click ?????????? ????????
    • 3D Movies Click Here
คำเตือนก่อนซื้อ นะครับ

ตอนนี้ กล่องรับดาวเทียม HD ทุกตัวในตลาด เขา Downgrade   HD TV Digital   และส่ง สัญญาณ มาเป็น แค่  SD  เท่านั้นนะครับ

เช่น GMMZ HD    PSI HD       

ช่องรายการทั่วไป ความคมชัดสูง (HD)

ช่อง 30 บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) (MCOT)
    ช่อง 31 บริษัท จีเอ็มเอ็ม เอชดี ดิจิทัล ทีวี จำกัด
    ช่อง 32 บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ในเครือหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ (Thairath TV)
    ช่อง 33 บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ในเครือสถานีโทรทัศน์ช่อง 3
    ช่อง 34 บริษัท อมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัด
    ช่อง 35 บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด (ช่อง 7)
    ช่อง 36 บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด

ออฟไลน์ inotesikato

• Flat TV member
  • *
แล้วอนาคต
จะเปลี่ยนเป็น HD ไหมครับ

ออฟไลน์ kokodad

• *
แล้วอนาคต
จะเปลี่ยนเป็น HD ไหมครับ

การส่ง HD มีต้นทุนทางดาวเทียม มิเช่นนั้นทุกช่องเป็น HD หมดแล้ว  แต่ทางดิจิตอลภาคพื้นดิน ตั้งใจมาแทนระบบเก่า แต่ชัดกว่าดาวเทียมช่องปกติ

ออฟไลน์ beery

• LCD TV member
  • **
ถ้าจำไม่ผิด ช่อง digital tv ที่ส่งขึ้นดาวเทียมจะเป็น SD นะ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ KVYoung

ถ้าจำไม่ผิด ช่อง digital tv ที่ส่งขึ้นดาวเทียมจะเป็น SD นะ  [เท่ห์]
ไปเชื่อวู้ดดี้ เกิดมาคุยทำไม ผมชมช่องสามกับไทยพีบีเอชผ่านดาวเทียมที่เป็นเอชดีได้นะครับ

ออฟไลน์ jigko

• *
ณ เวลานี้ กล่อง PSI O2 HD ตอนนี้ช่องดิจิตอลทุกช่องถูกดาวน์เกรดเป็น SD แน่นอนครับ เมื่อกดปุ่ม HD เรียกดูเฉพาะช่อง HD สถานี ThaiPBS หายไปแล้วจริงๆ

สอบถามไปทาง PSI แล้วทุกช่องทางติดต่อยังไม่มีคำตอบกลับมา ทั้งๆ ที่ในโฆษณาระบุว่า จะมีช่อง HD อีกเพิ่มขึ้นในอนาคต แต่ปัจจุบันมันลดลง

ณ เวลานี้ กล่อง PSI O2 HD ตอนนี้ช่องดิจิตอลทุกช่องถูกดาวน์เกรดเป็น SD แน่นอนครับ เมื่อกดปุ่ม HD เรียกดูเฉพาะช่อง HD สถานี ThaiPBS หายไปแล้วจริงๆ

สอบถามไปทาง PSI แล้วทุกช่องทางติดต่อยังไม่มีคำตอบกลับมา ทั้งๆ ที่ในโฆษณาระบุว่า จะมีช่อง HD อีกเพิ่มขึ้นในอนาคต แต่ปัจจุบันมันลดลง
ใส่ความถี่เอาเองเลยครับ ช่อง3กับTpbsเอชดีแท้ 3990 V 12000 fta ช่องไทยรัฐเอชดี 4122 V 30000 fta
เป็นเอชดีแท้ ไม่ได้ล็อค ลองชมดูครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member

ใส่ความถี่เอาเองเลยครับ ช่อง3กับTpbsเอชดีแท้ 3990 V 12000 fta ช่องไทยรัฐเอชดี 4122 V 30000 fta
เป็นเอชดีแท้ ไม่ได้ล็อค ลองชมดูครับ
+1 ผมลองจูนแล้วครับ เจอ แต่สัญญาณอ่อนมากๆ ภาพเละดูไม่ได้เลยครับ ขนาดเป็นจาน c-band 180cm. นะเนี่ย

แก้ไข
วันนี้วันที่ 4/5/57 สัญญาณที่จูนมาไม่สวิงแล้วครับ สามารถรับชมได้ปกติ แต่ช่องไทยรัฐก็ยังจูนไม่เจออยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2014, 12:14:35 pm โดย ekapan »

+1 ผมลองจูนแล้วครับ เจอ แต่สัญญาณอ่อนมากๆ ภาพเละดูไม่ได้เลยครับ ขนาดเป็นจาน c-band 180cm. นะเนี่ย

แก้ไข
วันนี้วันที่ 4/5/57 สัญญาณที่จูนมาไม่สวิงแล้วครับ สามารถรับชมได้ปกติ แต่ช่องไทยรัฐก็ยังจูนไม่เจออยู่ดีครับ
คงต้องลองขยับจานขยับหัวแอลสักนิด ระวังตกจากหลังคานะครับ

ออฟไลน์ chillout

สถานการณ์อัพเดทวันต่อวันจริงๆ

ณ ตอนนี้กล่อง GMM Z ที่เป็น HD(GMM Z HD,GMM Z HD life) สามารถรับชมช่อง ไทยรัฐแบบ HD ได้แล้วนะครับ(แบบไ่ม่ต้องจูนเอง)

สรุป ณ วันที่ 10/5/57 กล่อง GMMZ ที่เป็น HD มีช่องฟรีทีวีในความละเอียด HD แล้ว 2 ช่องคือ Thai PBS HD กับ ไทยรัฐHD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2014, 07:55:33 pm โดย ekapan »

ณ ตอนนี้กล่อง GMM Z ที่เป็น HD(GMM Z HD,GMM Z HD life) สามารถรับชมช่อง ไทยรัฐแบบ HD ได้แล้วนะครับ(แบบไ่ม่ต้องจูนเอง)

สรุป ณ วันที่ 10/5/57 กล่อง GMMZ ที่เป็น HD มีช่องฟรีทีวีในความละเอียด HD แล้ว 2 ช่องคือ Thai PBS HD กับ ไทยรัฐHD
ช่อง 3 กับ 7 เอชดี GMMZ ไม่ได้โอทีเอมาให้ด้วยหรือครับ?

ช่อง 3 กับ 7 เอชดี GMMZ ไม่ได้โอทีเอมาให้ด้วยหรือครับ?
ยังไม่ OTA มาเลยครับ

ออฟไลน์ kokodad

• *
Re: กล่องรับดาวเทียม HD ทุกตัวในตลาด แสดงผล HD TV
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 08:25:21 am »
               ช่องฟรีทีวีที่เป็น HD ในช่องดาวเทียมไม่ใช่ HD นะครับ แต่มีการเชื่อมสัญญาณที่เป็น HD มาออกในคุณภาพ SD เท่านั้นนะครับ
               !!!อย่าเข้าใจผิด
               ลองเปิดเทียบกันดูจะรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 08:26:50 am โดย kokodad »

ช่องฟรีทีวีที่เป็น HD ในช่องดาวเทียมไม่ใช่ HD นะครับ แต่มีการเชื่อมสัญญาณที่เป็น HD มาออกในคุณภาพ SD เท่านั้นนะครับ
               !!!อย่าเข้าใจผิด
               ลองเปิดเทียบกันดูจะรู้ครับ
ผมใส่ความถี่ต่างหากเอง ไม่ใช่ความถี่ที่เป็นของช่องดิจิตอลทีวี เป็นช่องคู่ขนานครับ
รับสัญญาณเป็นเอชดีแท้ครับ แต่เครื่องรับสัญญาณดาวเทียม ต้องสามารถใส่BISS KEYได้นะครับ
ถึงจะสามารถรับชมได้

กล่อง GMM Z HD(Life) ช่อง Thai PBS HD กับ ไทยรัฐHD เป็น HD แน่นอนครับ(แต่ HD ในแบบดาวเทียมนะครับ เข้าใจว่าส่งในรูปแบบ MPEG4)
แต่ภาพมีความแตกต่างกับช่องเดียวกันที่เป็น SD ค่อนข้างชัดเจนครับ(กล่อง GMMZ จะมีสัญลักษณ์ "HD" บอกว่าช่องไหนเป็นสัญญาณ HD
มีหลายช่อง ชื่อมีคำท้ายว่า HD(เช่น TV5 HD1) แต่สัญญาณที่ส่งมาจริงๆเป็น SD จะไม่มีสัญลักษณ์ "HD" ขึ้นครับ)
ช่องที่ผมถ่ายรูปให้ดูนั้นเป็นช่องที่ทาง GMMZ ทำการ OTA มานะครับ(ต่างกับคุณ KVYoung ที่จูนสัญญาณเองครับ)

ไทยรัฐ SD

ไทยรัฐ HD

Thai PBS SD

Thai PBS HD

ไปขยับจานใหม่ แล้วหรือครับ ท่านekapan

ไปขยับจานใหม่ แล้วหรือครับ ท่านekapan
ก่อนหน้านี้ที่ว่ามีปัญหา เป็นจานฯบ้านที่กรุงเทพ กล่องIPMครับ ยังไม่ได้ทำการขยับจานใหม่เลยครับ(จูนไม่ได้แค่ช่องไทยรัฐช่องเดียว เลยช่างมัน 5555)
ส่วนภาพข้างบนนี้จากกล่อง GMM Z บ้านที่นครสวรรค์ครับ ช่องไทยรัฐHDกับThai PBS HD กล่อง GMM Z เขา OTA มาให้เองครับ(ไม่ได้จูนเพิ่ม)

ปล.ผมว่าจะซื้อกล่องของ infosat hd เพิ่มดีมั้ยครับ(จะซื้อไว้บ้านกทม.อีกกล่องหนึ่ง) ไม่อยากซื้อ GMM Z HD(หรือ HD Life)ซ้ำ เพราะกล่อง GMM Z
มีข้อเสีย ถ้ามีจาน 2 จาน กล่อง GMM Z จะต้องกดสลับดาวเทียมเอง(ไม่สะดวก เวลาแม่ผมใช้)(GMMZ mini ผมก็มี ต้องกดสลับเหมือนกัน)
เคยใช้กล่องของ infosat รุ่นเก่ามันไม่ต้องกดสลับดาวเทียม(มันสะดวกดีครับ) ไม่รู้ว่ากล่อง infosat hd จะเหมือนเดิมมั้ยอ่ะครับ?