ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ LED ขนาด 39 นิ้วให้ด้วยครับ  (อ่าน 7044 ครั้ง)

ออฟไลน์ MaximumMan

• Flat TV member
  • *
รบกวนแนะนำ LED ขนาด 39 นิ้วให้ด้วยครับ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 09:42:58 am »
ช่วยแนะนำ TV ขนาด 39 นิ้ว ระหว่าง Panasonic 39B6T กับ Sharp 39LE440 ว่าตัวไหนคุณภาพดีกว่ากันครับ

ดู ฟรีทีวี 70% ที่เหลือ 30% เป็นดูจากเครื่องเล่น DVD + HD Player ครับ

จะซื้อให้คุณแม่เป็นของขวัญครับ

แต่ถ้ามีตัวอื่นก้อแนะนำได้นะครับ งบประมาณ 10,000 - 12,000 บาทครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 09:43:26 am โดย MaximumMan »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนแนะนำ LED ขนาด 39 นิ้วให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 10:06:04 am »
panasonic 39b6t ภาพดีกว่าครับ
ถ้าสนใจ sharp แนะนำดูรุ่น 39le155m ครับ ตัวนี้ภาพดีกว่า pana ภาพดูสบายตา ไล่สีได้เป็นธรรมชาติกว่า แต่ข้อเสียคือมี hdmi แค่ 1 ช่องเท่านั้น
อีกตัวที่โดดเด่นที่สุดคือ toshiba 39p2300vt ภาพดี เสียงลำโพงเยี่ยม เนื่องจากลำโพงอยู่ด้านหน้า usb รองรับไฟล์ต่อจาก ext hdd ได้ดีที่สุดด้วย
เรื่องภาพ sharp toshiba panasonic เรียงตามลำดับ (แต่ไม่ห่างกันมาก)
ความคุ้มค่า toshiba ,panasonic ,sharp
ด้านคุณภาพพอๆกัน แต่ panasonic มีประกันให้  3 ปีอุ่นใจดี รองมาก็ sharp และ toshiba ประกัน 1 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 02:52:42 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Virtusone

• *
Re: รบกวนแนะนำ LED ขนาด 39 นิ้วให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 02:37:19 pm »
อยากได้เหมือนกันอ่ะชอบจอขนาดนี้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2018, 11:36:29 am โดย Virtusone »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 02:47:39 pm »
อยากได้เห
มอนกันอ่ะชอบจอขนาดนี้ค่ะ
ไปดูตัวจริงเลยครับ ชอบแบบไหนจัดแบบนั้นไปเลยครับ หรือรออีกนิดนึง หลายๆรุ่นหลายๆแบรนด์จะใส่กล่องดิจิตอลทีวีมาให้ด้วย แต่ราคาอาจสูงขึ้นอีก ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องกล่องดิจิตอลทีวีแล้ว ราคา ณ ตอนนี้ไม่แพงแล้วครับ 12000-12500 บาท กล่องดิจิตอลรอคูปองจาก กสทช.ก่อนก็ได้ หรือถ้าบ้านมีกล่องจานดาวเทียมอยู่แล้ว อีกหน่อยก็ต้องอัพกล่องอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 02:51:29 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 08:44:16 am »
ขอบคุณมากเลยครับที่ช่วยตอบ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ ว่าจะคุ้มไหม ถ้าจะเปลี่ยนรุ่นมาใช้ Panasonic TH-L39EM6T คุณภาพของภาพ จะดีขึ้นเยอะไหมครับ แล้วรุ่นนี้มันรองรับ TV Digital ในตัวหรือยังครับ ลองเข้าไปดูใน website ก้อไม่เห็นบอกไว้ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 08:49:35 am »
ขอบคุณมากเลยครับที่ช่วยตอบ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ ว่าจะคุ้มไหม ถ้าจะเปลี่ยนรุ่นมาใช้ Panasonic TH-L39EM6T คุณภาพของภาพ จะดีขึ้นเยอะไหมครับ แล้วรุ่นนี้มันรองรับ TV Digital ในตัวหรือยังครับ ลองเข้าไปดูใน website ก้อไม่เห็นบอกไว้ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
รุ่นนี้ภาพแย่กว่า 39b6t อีกครับ จะดีก็คือภาพดูสว่างกว่า แถมมมุมองแย่ด้วย ไม่มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว ส่วนตัวผมว่าไม่คุ้มครับ
สามรุ่นที่ให้ไปดีที่สุดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 09:00:51 am โดย sirota »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:04:47 am »
ตอนนี้ Panasonic กำลังออกรุ่นใหม่มา 2 รุ่นนะครับ
รุ่น 42A410 รองรับ digital tv ในตัว ,เป็นจอ IPS
รุ่น 39A400 ยังไม่แน่ใจว่ารองรับ digital tv ไหม
http://www.panasonic.com/th/consumer/home-entertainment/smart-viera-tv.html

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 08:05:13 am »
ขอบคุณทุกคนมากครับ สรุปว่าได้ Toshiba 9p2300vt ภาพสวยมาก ๆ เลยครับ

แต่พอจะมีวิธีเช็ค ชั่วโมงการทำงาน จำนวนการเปิดปิดของทีวี หรือเปล่าครับ เพราะที่ร้านเค้าบอกว่า ไม่มีใครเช็คเป็น แต่ถ้ามีปัญหาภายใน 15 วันเปลี่ยนตัวใหม่ถึงบ้านครับ

ผมลองใช้วิธีที่หาทางเน็ทแล้ว ที่ให้กด mute 3 ครั้งแล้วกด เมนู ผมลองทำแล้วมันไม่ work ครับ หรือว่า ผมเข้าใจคำว่าปุ่ม mute ผิด  ผมเข้าใจว่ามันคือปุ่ม เปิด/ปิด เสียงครับ

รบกวนอีกเรื่องนึงครับ ทีวีรุ่นนี้ จะปรับภาพ เป็น mode อะไรดีครับ ทำให้ทีวีสามารถแสดง ประสิทธิ์ภาพได้สูงสุดครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 08:29:08 am »
ขอบคุณทุกคนมากครับ สรุปว่าได้ Toshiba 9p2300vt ภาพสวยมาก ๆ เลยครับ

แต่พอจะมีวิธีเช็ค ชั่วโมงการทำงาน จำนวนการเปิดปิดของทีวี หรือเปล่าครับ เพราะที่ร้านเค้าบอกว่า ไม่มีใครเช็คเป็น แต่ถ้ามีปัญหาภายใน 15 วันเปลี่ยนตัวใหม่ถึงบ้านครับ

ผมลองใช้วิธีที่หาทางเน็ทแล้ว ที่ให้กด mute 3 ครั้งแล้วกด เมนู ผมลองทำแล้วมันไม่ work ครับ หรือว่า ผมเข้าใจคำว่าปุ่ม mute ผิด  ผมเข้าใจว่ามันคือปุ่ม เปิด/ปิด เสียงครับ

รบกวนอีกเรื่องนึงครับ ทีวีรุ่นนี้ จะปรับภาพ เป็น mode อะไรดีครับ ทำให้ทีวีสามารถแสดง ประสิทธิ์ภาพได้สูงสุดครับ

ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ [หื่น] รุ่นนี้ทั้งภาพและเสียงดีมาก เรียกได้ว่าคุ้มที่สุดแล้วในทีวีระดับเดียวกันและ
ส่วนชม.การทำงานเช็คไม่เป็นอ่ะครับ ผมใช้ lcd toshiba อยู่ลองแล้วก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
ส่วนโหมดที่เหมาะกับการแสดงศักยภาพที่สุดน่าจะเป็นโหมดภาพยนตร์หรือโหมด mild ครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 10:38:21 am »

ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ [หื่น] รุ่นนี้ทั้งภาพและเสียงดีมาก เรียกได้ว่าคุ้มที่สุดแล้วในทีวีระดับเดียวกันและ
ส่วนชม.การทำงานเช็คไม่เป็นอ่ะครับ ผมใช้ lcd toshiba อยู่ลองแล้วก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
ส่วนโหมดที่เหมาะกับการแสดงศักยภาพที่สุดน่าจะเป็นโหมดภาพยนตร์หรือโหมด mild ครับ

ขอบคุณมากครับ งั้นแปลว่า ผมก้อไม่สามารถเช็คได้สิครับว่า ทางร้านเอาตัวโชว์มาขายหรือเปล่า แต่ดูจากสภาพแล้ว ใหม่มาก ๆ (คิดในแง่ที่ดีครับ)

ส่วนเรื่องโหมดภาพ เท่าที่ได้ลองนะครับ ผมลองปรับเป็นโหมดภาพยนตร์ ภาพมันจะดูมืด ๆ ไปหน่อย หรือว่าแบบนั้นถูกแล้วครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 10:59:04 am »
ผมว่าถ้าสภาพดูใหม่ มีประกัน อย่าไปซีเรียสเลยครับ แต่ภายใน 7 วันทดสอบทีวีทุกอย่างเท่าที่ทีวีจะทำได้ดีกว่า
ส่วนการปรับตั้งจริงๆแล้ว ถ้าจะให้ใกล้เคียงมาตราฐานของฟิล์มหนังมากที่สุด 6500 องศาเคลวิน ส่วนใหญ่เค้าจะใช้โหมดภาพยนตร์ (แต่ทั้งนี้ถ้าจะให้ใกล้เคียงสุดๆ ต้องใช้เครื่องวัด และปรับแบบมืออาชีพ ซึ่งเราคงทำได้ยาก ถึงแม้จะปรับตามได้จริง เราจะชอบรึเปล่าก็ไม่รู้
ปรับตามความชอบเราดีกว่าครับ
แต่รุ่นนี้ผมว่าค่าโรงงานสีเค้าเว่อร์ไปนิดนึง (ผมชอบแนวสบายตา แต่สีสันต้องไม่เว่อร์หรือจืดจนเกินไป) แต่ข้อดีของโตชิบาคือ แม้แต่รุ่นเล็ก ก็สามารถปรับ CMS. และปรับค่าขั้นสูงแบบมือโปรได้ด้วย แต่ยี่ห้ออื่นรุ่นเล็กถึงรุ่นกลางไม่มีฟังก์ชั่นนี้ [หื่น]

ออฟไลน์ melinc64

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 04:21:16 pm »
ผมว่าถ้าสภาพดูใหม่ มีประกัน อย่าไปซีเรียสเลยครับ แต่ภายใน 7 วันทดสอบทีวีทุกอย่างเท่าที่ทีวีจะทำได้ดีกว่า
ส่วนการปรับตั้งจริงๆแล้ว ถ้าจะให้ใกล้เคียงมาตราฐานของฟิล์มหนังมากที่สุด 6500 องศาเคลวิน ส่วนใหญ่เค้าจะใช้โหมดภาพยนตร์ (แต่ทั้งนี้ถ้าจะให้ใกล้เคียงสุดๆ ต้องใช้เครื่องวัด และปรับแบบมืออาชีพ ซึ่งเราคงทำได้ยาก ถึงแม้จะปรับตามได้จริง เราจะชอบรึเปล่าก็ไม่รู้
แต่รุ่นนี้ผมว่าค่าโรงงานสีเค้าเว่อร์ไปนิดนึง (ผมชอบแนวสบายตา แต่สีสันต้องไม่เว่อร์หรือจืดจนเกินไป) แต่ข้อดีของโตชิบาคือ แม้แต่รุ่นเล็ก ก็สามารถปรับ CMS. และปรับค่าขั้นสูงแบบมือโปรได้ด้วย แต่ยี่ห้ออื่นรุ่นเล็กถึงรุ่นกลางไม่มีฟังก์ชั่นนี้ [หื่น]

ตามที่คุณ sirota แนะนำเลย ผมใช้รุ่นนี้เหมือนกัน สีสวยสดเข้มเป็นธรรมชาติมาก ตอนนี้ใช้โหมดภาพ mild สีจะอมแดงหน่อยทำให้สีผิวเหมือนจริงขึ้น
แต่ต้องใช้ CMS เข้าปรับช่วยครับ ตอนนี้ปรับเข้าที่แล้ว สีผิวไม่อมแดง อมโทนเหลืองสวยเลยครับ เท่าที่ดูค่าสีโรงงานที่ตั้งมาค่อนข้างเพี้ยนมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 04:23:52 pm โดย melinc64 »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 05:14:59 pm »

ตามที่คุณ sirota แนะนำเลย ผมใช้รุ่นนี้เหมือนกัน สีสวยสดเข้มเป็นธรรมชาติมาก ตอนนี้ใช้โหมดภาพ mild สีจะอมแดงหน่อยทำให้สีผิวเหมือนจริงขึ้น
แต่ต้องใช้ CMS เข้าปรับช่วยครับ ตอนนี้ปรับเข้าที่แล้ว สีผิวไม่อมแดง อมโทนเหลืองสวยเลยครับ เท่าที่ดูค่าสีโรงงานที่ตั้งมาค่อนข้างเพี้ยนมาก
ผมว่าจะให้เจ้าของกระทู้ขอคำแนะนำการปรับจากท่าน melinc64 อยู่พอดีเลยอ่ะครับ [หื่น]