ผู้เขียน หัวข้อ: ดูช่อง 3 ออริจินอลกับกล่องทีวีดิจิตอล  (อ่าน 10941 ครั้ง)

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: ดูช่อง 3 ออริจินอลกับกล่องทีวีดิจิตอล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 02:22:05 pm »
สำหรับเสา 14E สามารถรับ Analog ได้หรือเปล่าครับ ห้องลูกน้องคิดว่าจะไม่ซื้อ STB ให้จูน Analog ดูไปก่อนครับ
สามารถรับได้ ทั้งอนาลอก และ ดิจิตอล ครับ

ออฟไลน์ sumi

• Flat TV member
  • *
Re: ดูช่อง 3 ออริจินอลกับกล่องทีวีดิจิตอล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 06:07:40 pm »
ช่างที่จะมาติดบอกว่า 14E จะรับ analog ไม่ชัด แนะนำให้เพิ่มแผงอีก ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ามีเสารุ่นไหนที่ รับได้ดีทั้ง digital และ analog จะได้มีข้อมูลไปคุยกับช่างครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:40:52 pm »
ช่างที่จะมาติดบอกว่า 14E จะรับ analog ไม่ชัด แนะนำให้เพิ่มแผงอีก ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ามีเสารุ่นไหนที่ รับได้ดีทั้ง digital และ analog จะได้มีข้อมูลไปคุยกับช่างครับ
ต้องทำความเข้าใจ กับสัญญาณทีวีระบบอนาลอกก่อนนะครับ
เอาแบบง่ายๆ มันจะมีส่งอยู่สองย่านความถี่ คือ VHF กับ UHF ซึ่งจะใช้แผงต่างกัน
ทีนี้..บ้านท่านอยู่ที่แถวไหน..?
ถ้ากรุงเทพฯ หรือรอบๆกรุงเทพฯ ก็จะสามารถใช้แผง UHF แผงเดียว หันปลายแผงไปที่ตึกใบหยก
ก็จะรับได้ทั้งอนาลอกและดิจิตอลได้เลย เพราะเดี๋ยวนี้ทั้งอนาลอกและดิจิตอล ส่งย่าน UHF เหมือนกัน
แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดห่างไกล ก็จะต้องใช้แผงแบบรวมหรือต้องซื้อแผงเพิ่ม เพื่อที่จะสามารถรับได้ทั้งความถี่ VHF และ UHF
..ความชัดไม่ชัดของอนาลอกมีหลายปัจจัย ทั้งสัญญาณรบกวน และการสะท้อนของสัญญาณ ที่กระทบกับสิ่งกีดขวางต่างๆ
ภาพที่ได้อาจจะมีเงาซ้อน หรือสโนว์เป็นเม็ดยิบๆ ขึ้นอยู่กับสถานที่ติดตั้ง..
..ส่วนระบบดิจิตอล จะไม่มีคำว่า"ไม่ชัด" มีแต่รับสัญญาณได้ก็ชมได้ ไม่มีสัญญาณหรือสัญญาณอ่อนก็ชมไม่ได้เลย..
ลอง..ทดลองดูครับ..