ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1154421 ครั้ง)

ออฟไลน์ peatsu

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #828 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 12:18:38 am »
สอบถามหน่อยครับ มือใหม่ใช้ HT-R538

ถ้าจะขยับเปลี่ยนลำโพงเป็น jbl cinema 500 5.1 ตัว AVR จะขับเสียงไหวมั้ยครับ แล้วเสียงจะดีกว่าเดิมขึ้นเยอะกว่าลำโพงที่มากับ avr เยอะมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 07:30:19 pm โดย peatsu »

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #829 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 09:34:49 am »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมมือใหม่จะเล่น AVR onkyo 608 กับราคาแปดพันกว่าบาทดีไหมครับ [ปลื่ม]

ผมก็ใช้อยู่ครับ รองรับ 3D  HDMI 1.4  รองรับเสียง 7.1 channal  รองรับหมดทุกอย่าง
ขาดแต่ไม่มี Pre Out ให้ต่อ Power amp กับ ระบบ network เ่ท่านั้น

น่าสนครับกับราคา แปดพันกว่า รุ่นเก่าไปหน่อยแต่รองรับการใช้งานครบ ถ้าต่อให้ลงกว่านี้ได้ก็แจ่มเลยครับ

แต่ระวังอย่างเดียว เวลาใส่ถอด สาย hdmi ให้ถอดปลั๊กไฟออกจากอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อทุกชนิดก่อนครับ
จุดอ่อนอยู่ตรงนี้ ถ้าไม่ถอดปลั๊กไฟ ก่อนเกิดช๊อตขึ้นมาเปลี่ยนบอร์ดอย่างเดียว เกือบเจ็ดพันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 09:35:43 am โดย verachai_w »

ออฟไลน์ Bendfinger

• *
« ตอบกลับ #830 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 01:05:10 pm »

ผมใช้ onkyo 717 ใช้ได้ประมาณ1เดือน ปัญหาที่มีคือ ไฟชอบตัดตลอด แล้วก็ติด ตัดๆติดๆ บางทีตัดไปนานจนต้องกดเปิดเอง บางทีก็กดเปิดไม่ติดต้องรอสักระยะถึงจะติด อาการเป็นตอนเปิดเครื่องเเรกๆเลยคับ

ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไร แต่ผมเป็นคนดูหนังนานก่อนหน้านี้ดูประมาณ2เรื่องต่อวัน แต่ไม่เคยตัดตอนดูหนังนานๆ ชอบตัดตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ

ผมอยู่ศรีสะเกษ ถ้าจะส่ง ส่งที่ไหนได้บ้าง หรือที่ใกล้เคียงก็มีอุบลราชธานี

ออฟไลน์ nickosk126

• *
« ตอบกลับ #831 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 01:51:00 am »
อยากเป็นสาวก onkyo ครับ
ตามหามือ2 อยู่ใครสนใจปล่อยอะไร
Pm มาคุยได้นะครับ
หรือ เบอร์/line 0917756999 ครับ

ออฟไลน์ banjawan

« ตอบกลับ #832 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:28:36 am »

ผมใช้ onkyo 717 ใช้ได้ประมาณ1เดือน ปัญหาที่มีคือ ไฟชอบตัดตลอด แล้วก็ติด ตัดๆติดๆ บางทีตัดไปนานจนต้องกดเปิดเอง บางทีก็กดเปิดไม่ติดต้องรอสักระยะถึงจะติด อาการเป็นตอนเปิดเครื่องเเรกๆเลยคับ

ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุอะไร แต่ผมเป็นคนดูหนังนานก่อนหน้านี้ดูประมาณ2เรื่องต่อวัน แต่ไม่เคยตัดตอนดูหนังนานๆ ชอบตัดตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ

ผมอยู่ศรีสะเกษ ถ้าจะส่ง ส่งที่ไหนได้บ้าง หรือที่ใกล้เคียงก็มีอุบลราชธานี

อาการนี้ผมเคยเป็นครับผมส่งซ่อม626ที่ศูนย์แล้วช่างแจ้งว่าชุดลีเลย์จ่ายไฟเสียครับ ถ้าเปลี่ยนก็หายแล้วครับ

ออฟไลน์ kanos9

• *
« ตอบกลับ #833 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:37:47 pm »
พอดีวันพรุ้งนี้กะจะสอย ONKYO HT-S5600  พอดีอยากจะซื้อแบบที่ครบชุดอ่ะครับเห็นรุ่นนี้มีให้ตั้ง 7 ตัว ถ้าซื้อแบบแยกแล้วท่านคิดว่าดีกว่าช่วยจัดชุดที่ได้ครบ ทั้งคู่หน้า ซับ เซอร์ ในราคา20,000 ให้หน่อยครับ  [งง]

ออฟไลน์ kounha

• *
« ตอบกลับ #834 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:56:52 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมมือใหม่จะเล่น AVR onkyo 608 กับราคาแปดพันกว่าบาทดีไหมครับ [ปลื่ม]

ผมก็ใช้อยู่ครับ รองรับ 3D  HDMI 1.4  รองรับเสียง 7.1 channal  รองรับหมดทุกอย่าง
ขาดแต่ไม่มี Pre Out ให้ต่อ Power amp กับ ระบบ network เ่ท่านั้น

น่าสนครับกับราคา แปดพันกว่า รุ่นเก่าไปหน่อยแต่รองรับการใช้งานครบ ถ้าต่อให้ลงกว่านี้ได้ก็แจ่มเลยครับ

แต่ระวังอย่างเดียว เวลาใส่ถอด สาย hdmi ให้ถอดปลั๊กไฟออกจากอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อทุกชนิดก่อนครับ
จุดอ่อนอยู่ตรงนี้ ถ้าไม่ถอดปลั๊กไฟ ก่อนเกิดช๊อตขึ้นมาเปลี่ยนบอร์ดอย่างเดียว เกือบเจ็ดพันครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ wee_bt-50

• *
« ตอบกลับ #835 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 04:51:57 pm »
 :) ฝากตัวด้วนะครับ เพิ่งหัดเริ่มเล่นชุดโฮม ได้ HT-5600 มาประจำการที่บ้านแต่ยังปรับไม่ค่อยเป็นเลย

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #836 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:50:37 pm »
รายงานตัวครับ น้องใหม่ ประมาณอาทิตย์กว่าครับ TX NR 525 กับ Wharfedale Quartz ครับ
กำลัง งงกับการเซ็ตอยู่ครับ  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ merso

• *
« ตอบกลับ #837 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 02:21:56 pm »
สนใจTX-nr525 แต่เท่าอ่านปัญหาที่หลายท่านเจอ ซึ่งไม่น่าจะเกิดกับแอมป์ราคาระดับนี้ เลยอยากถามว่า
มันน่าเล่นไม๊ครับ รุ่นนี้ หรือมีตัวใหนแนะนำมากกว่าไม๊ครับในระดับราคาเดียวกัน

ออฟไลน์ bobbieziz

• *
« ตอบกลับ #838 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:03:48 pm »
ผมเพิ่งเริ่ม ตอนนี้มี onkyo 525 กับ polk 6750  ตอนนี้ไม่รุ้จะเริ่มยังไง เราต้องต่อ อุปกรณ์ทุกอย่างผ่าน avr เเล้วเราค่อยต่อสาย out จาก avr เข้า in ที่tv ใช่มั้ยคับ
แต่ถ้าเราไม่เปิดเครื่อง avr ภาพและเสียงจะออกที่ TV เป็นปกติมั้ยคับ

ตอนนี้ยังไม่รุ้จะเริ่มจากจุดไหนก่อน เลยคับ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคับ  THANKS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 10:07:41 pm โดย bobbieziz »

ออฟไลน์ EDITION

« ตอบกลับ #839 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 12:07:20 pm »
 รบกวนช้ทางสว่างให้ทีครับ  ผมงมมา 2 วันแล้ว

คือผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ TX-SR706

แต่ผมหาที่ตั้งค่า โหมด

-Audyssey MultEQ to Correct Room Acoustic Problems and to Calibrate Speakers
-Audyssey Dynamic EQ for Loudness Correction ไม่เจอครับ

ทั้งเปิดคู่มือแล้วกดตาม ซึ่งมันจะอยู่หน้า อิควอไลเซอร์ ซึ่งมันจะมีปลีกย่อยออกมา แต่ผมกดแล้วมันมีแค่แมนน่วน กับ ออฟ(ปิด)
มันไม่มีตัวที่จะไปตั้งค่าอันนี้ครับ แต่ในคู่มือดันมีบอกไว้ ว่าจะมีโหมดนี้อยู่ตรงนี้
ก่อนนห้าที่จะส่งซ่อมศูนย์ มันก็ยังมีนะครับโหมดนี้ แค่กดที่รีโมตตรง audio มันก็มีโหมดให้เราเลือก เปิด/ปิด โหมดนี้ได้เลย
แต่ทำใมพอเข้าศูนย์ออกมาแล้ว ผมหาโหมดนี้ไม่เจอ หรือว่าผมไปปิดออฟชั่นตัวนี้มันไว้หรือเปล่า หรือยังไง ใครก้ได้ ช่วยเข้ามาชี้ทางให้แจ้งแถลงไขทีครับ

เพราะถ้าไม่เปิดใช้โหมดนี้แล้ว มเสียงมันบางมากๆครับ ดูหนังฟังเพลงไม่ได้เรื่องเลยครับ ขนาดเปิดเบสจนสุดแล้ว มันก็ยังมีเบสที่บางมากๆอยุ่เลย
ผมเป็นคนที่ชอบฟังเบสหนาๆมีเนื้อมีหหนังหน่อยอ่ะครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #840 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 02:49:26 pm »
ผมเพิ่งเริ่ม ตอนนี้มี onkyo 525 กับ polk 6750  ตอนนี้ไม่รุ้จะเริ่มยังไง เราต้องต่อ อุปกรณ์ทุกอย่างผ่าน avr เเล้วเราค่อยต่อสาย out จาก avr เข้า in ที่tv ใช่มั้ยคับ
แต่ถ้าเราไม่เปิดเครื่อง avr ภาพและเสียงจะออกที่ TV เป็นปกติมั้ยคับ

ตอนนี้ยังไม่รุ้จะเริ่มจากจุดไหนก่อน เลยคับ

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคับ  THANKS

ต่อตามนั้นครับ ปรกติเครื่องเล่นต่างๆ จะมี Digital Output แค่ชุดเดียว ทำให้มันบังคับให้เราต้องต่อตามนี้คือ
เครื่องเล่น --> AVR--> TV  ซึ่งการต่อแบบนี้จะได้เสียงที่ดีที่สุดครับ แต่มีข้อเสียคือ ถ้าเราไม่เปิด AVR มันจะไม่มีภาพ+เสียงไปทีวีครับ

แต่มีวิธีต่ออีกแบบนึงคือ
เครื่องเล่น --> TV -->Digital Audio Out SPDIF--> AVR  ซึ่งการต่อแบบนี้ต้องไปเซตที่ทีวีให้เป็น raw (Audio Pass thru)
การต่อแบบนี้ จะมีข้อดีคือ ถ้าเราไม่เปิด AVR  ก็สามารถดูทีวีได้ครับ แต่มีข้อเสียคือต้องไปเซตค่าที่ทีวี (audio out) ซึ่งอาจจะยุ่งยากกว่าครับอันนี้ผมยังไม่เคยลองครับ

เพิ่มเติมนะครับ สำหรับ Onkyo เห็นบอกว่า ถ้าปิดเครื่อง(Standby) แล้ว Bypass ไว้ จะไปแต่ภาพแต่เสียงไม่ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 08:55:19 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ banjawan

« ตอบกลับ #841 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 04:05:22 pm »
พอมีใครจะทราบใหมครับว่า onkyo 636 จะขับคู่หน้า Polk tsx440t เซ็นเตอร์Tsx250C คู่หลัง Tsx330t ไหวไหมครับ ขอบคุณครับ [yes]

ออฟไลน์ EDITION

« ตอบกลับ #842 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 04:55:53 pm »
เล่นมามากมาย หลายยี่ห้อ

YAMAHA MARANTZ HARMAN DENON

สุดท้ายก็มาจบที่น้องออนนี่แหล่ะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ simpsonz

• *
« ตอบกลับ #843 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 12:29:28 pm »
สองใจระหว่าง s3500 กับ s4505 ประหยัดกว่า กับใหม่กว่า

ออฟไลน์ Chakaphorn

« ตอบกลับ #844 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 02:09:29 pm »
414  กับ  509    ราคาประมาณ 7 พันกว่า   ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ   

414 สภาพเครื่องสวยกว่า

ออฟไลน์ Tontan777

• *
« ตอบกลับ #845 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 02:01:16 pm »
ช่วยแนะนำ av reciever +ลำโพง งบไม่เกินห้าหมื่น ไว้ดูหนังในห้องรับแขกขนาด 2.3x3.2 ด้วยครับ