ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ  (อ่าน 1154071 ครั้ง)

ออฟไลน์ tont_kub

• Edge LED TV member
Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #954 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 04:10:41 pm »
สอบถามหน่อยครับ ระหว่าง 2 ชุดนี้ ชุดไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

จุดประสงค์ ต้องการขับ A7 ให้หลุดก่อนจะเปลี่ยนลำโพงคับ(เล็งๆ wharfedale evo2 ไว้ครับ)

- 838 + power amp (อะไรดี ไม่แพง)

- 3030

ปล. ตอนนี้ใช้ 737 ครับ

ออฟไลน์ varina

Re: รวมพี่น้องพ้องพี่ ที่ไช้ ONKYO ครับ
« ตอบกลับ #955 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 09:29:45 pm »
แนะนำสาย AC onkyo 929 ทีคับอยากได้แบบ สด พุ่ง อิมแพก คับ

ผมว่าลองดู

[^_^] Alpha 3

น่าจะตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ Psentbtx

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #956 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 09:35:44 pm »
มีใครเคย ดูหนังสักพักผมเปิดเสียงประมาน -5ถึง0 dB ก็volume mastee ประมาน 75-82 คับแล้วมีเสียง ติ๊ก สักพักก็มีเสียงอีก ติ๊ก ผมใช้ onkyo929 คับไม่ทราบว่าเป็นที่หนังหรือเป็นที่แอมป์คับ ส่วนมากเวลาเครื่องร้อนแล้วชอบเป็นคับ รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ kikinarak

• *
« ตอบกลับ #957 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 09:59:01 pm »
ดีครับ ผมเพิ่งมีonkyo 5700 ตัวแรกมีปัญหาดังนี้รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ
1. ซัฟเวลาฟังเพลงไฟติดสีน้ำเงินแต่เสียงค่อนข้างเบามากไม่ทราบปกติไหมปรับแต่งยังงัยได้บ้าง
2. ฟังเพลงผ่านบลูทูท ใช้iphoneเปิด ได้สัก2-3เพลงก้อหลุด connect ยากกว่าจะ pair ได้
3. ระดับเสียงต้องเปิดถึงระดับ40ถึงจะดัง ปกติหรือเปล่า
4. เวลาดูหนังจะมีเสียงแต๊กๆ ตอนเริ่มไตเติ้ลหรือเข้าหนังเหมือนกับมันเปลี่ยนระบบเสียง แบบนี้ปกติไหม
5. เอาไอโฟนต่อช่องusbต้องกดอะไรต่อในรีโมทเครื่องถึงจะทำงาน ผมเสียบแล้วเลือก usb ก็ไม่มีเสียง
6. จำเป็นต้องคาริเบรดเสียงไหมครับ เหมือนกับก่อนคาริเบรดเสียงจะดังดีกว่า

รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ thanun

• *
« ตอบกลับ #958 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 04:17:46 pm »
สอบถามคับออนเกียวs4505กับs3700ต่างกันอย่างไรอันไหนดีก่ากันเห็นราคามัพอๆกันคับ

ออฟไลน์ umpol

« ตอบกลับ #959 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 07:16:08 am »
รบกวนสอบถามเรื่อง  รีโมท รุ่น tx-sr604  ออนเกียวมันเสียถามผู้รู้หน่อยครับว่าซ่อมได้มั้ยที่ไหนรับซ่อมหรือมีวิธีอื่นช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคูณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Vik

• *
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 11:45:07 am »
Onkyo AVR-TX-NR 636 ขอคำแนะนำการตั้งค่าHardware  Initial setup ด้วยครับ
ผม initial setupเสร็จแล้ว  ต่อเครื่องAVRกับ TV ด้วยสายHDMI ผ่านช่องHDMI(ARC) มีปัญหาคือเมื่อปิดTV เครื่องAVR ก็จะปิดไปด้วย
ผมต้องการเเปิดเฉพาะAVRเพื่อฟังเพลงผ่าน internet radio, USB หรือฟัง FM จะไม่สามารถเปิดได้ต้องเปิดTV ทิ้งไว้ ถึงจะเล่นฟังเพลงจากAVRได้
โดยใน Hardware setup หัวข้อinitial setup ผมได้เชตค่า  HDMI CEC(RIHD) = off และ Auto standby = off
รวมถึงใน Samasung smart TV ก็ตั้งค่า Anynet+ = 0ff แล้ว ก็ยังเปิดเล่นเฉพาะเครื่องAVR อย่างเดียวไม่ได้
ขอคำแนะนำการตsetupด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mario555

« ตอบกลับ #961 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 09:22:32 pm »
ท่านไหนใช้ Onkyo กับ ลำโพงIn-Ceiling ของยี่ห้อ/รุ่น บ้างครับ  ? รบกวนแนะนำหน่อย

... ถ้าคู่หน้า ใช้ polk rti a1(หลังกับ centerผมอาจใช้ลำโพงจากชุด Rm 6750) เราควรใช้ in-ceiling ขนาดใหญ่/เท่ากับ/หรือเล็กกว่าคู่หน้าครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 09:24:01 pm โดย mario555 »

ออฟไลน์ umpol

« ตอบกลับ #962 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 11:08:08 pm »
รบกวนสอบถามนะครับรีโมท ผมเสีย จะหาซื้อได้ที่ไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ    รีโมทใช้กับรุ่น TX-SR 604 ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mario555

« ตอบกลับ #963 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 10:45:45 am »
รบกวนสอบถามนะครับรีโมท ผมเสีย จะหาซื้อได้ที่ไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ    รีโมทใช้กับรุ่น TX-SR 604 ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ลองซ่อมร้านใกล้บ้านเพื่อไม่เป็นอะไรมาก
ซื้อติดต่อ CMG ดีกว่าครับ 02-229-7000

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #964 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:39:22 am »
แนะนำสาย AC onkyo 929 ทีคับอยากได้แบบ สด พุ่ง อิมแพก คับ

AQ NRG-10 หัวท้าย [^_^]

ออฟไลน์ tont_kub

« ตอบกลับ #965 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 04:37:00 pm »
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2015, 02:33:23 pm โดย tont_kub »

ออฟไลน์ Bui

• *
« ตอบกลับ #966 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 11:59:02 pm »
วันนี้ไปเดินเที่ยวงานpowerbuy ที่bitec มา. ได้onkyo 737 มาโดยไม่ได้ตั้งใจ. ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #967 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 09:09:53 am »
ดีครับ ผมเพิ่งมีonkyo 5700 ตัวแรกมีปัญหาดังนี้รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ
1. ซัฟเวลาฟังเพลงไฟติดสีน้ำเงินแต่เสียงค่อนข้างเบามากไม่ทราบปกติไหมปรับแต่งยังงัยได้บ้าง
- ไฟน้ำเงินที่ AVR หรือครับ ถ้าใช่ สามารถไปกดปุ่ม +/- ที่ AVR ใกล้ๆไฟสีน้ำเงิน เร่งเสียง เบสได้ครับ มันเหมือน EQ 3 Brand  Hi,Mid,Low

2. ฟังเพลงผ่านบลูทูท ใช้iphoneเปิด ได้สัก2-3เพลงก้อหลุด connect ยากกว่าจะ pair ได้
- ของผมกระตุก แต่ไม่หลุด (ไม่ใช่ iphone) เหมือนโทรศัพท์ผมมันส่งไม่ทันมากกว่า

3. ระดับเสียงต้องเปิดถึงระดับ40ถึงจะดัง ปกติหรือเปล่า
- ลอง reset ระบบแล้วไม่ต้องคาลิเบรต ดูว่า ยังดังเบาหรือป่าว ถ้าไม่เบา แสดงว่า คาลิเบรตไปติด - ค่า db ไว้เยอะเกินแนะนำปรับมือครับ

4. เวลาดูหนังจะมีเสียงแต๊กๆ ตอนเริ่มไตเติ้ลหรือเข้าหนังเหมือนกับมันเปลี่ยนระบบเสียง แบบนี้ปกติไหม
- ปรกติครับ มันจะ auto detect ว่าเป็นเสียงอะไร

5. เอาไอโฟนต่อช่องusbต้องกดอะไรต่อในรีโมทเครื่องถึงจะทำงาน ผมเสียบแล้วเลือก usb ก็ไม่มีเสียง
- usb เข้าใจว่าใช้เป็นได้แค่ที่เก็บข้อมูล ไม่สามารถส่งอะไรไปได้ (ไม่ยืนยันนะครับ) คือ iphone ต้องเปลี่ยนเป็นที่เก็บข้อมูล
แล้ว AVR มองเห็นเป็น storage แล้วเปิดเพลงจาก AVR

6. จำเป็นต้องคาริเบรดเสียงไหมครับ เหมือนกับก่อนคาริเบรดเสียงจะดังดีกว่า
- น่าจะเกี่ยวกับข้อ 3 ครับ ใช้ manual คาริเบรตเอา ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2015, 09:11:09 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ simple

• *
« ตอบกลับ #968 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 08:25:23 pm »
รบกวนสอบถามครับ มีใครเคยเจอปัญหาการใช้งาน Onkyo NR509 แบบนี้ไหมครับ

1. เปิดมา เสียงไม่ออก ออกเป็นอู๋อี้ๆ ต้องเปิดทิ้งไว้ พอสมควร มีเสียงปุ๊ เสียงจะมา บางทีรอนานมากเสียงไม่มา

2. เมื่อเสียงมา บางทีใช้ๆไป เครื่องปิดเอง  ลองเปิดใหม่ ก็ปิดเอง

พอจะทราบปัญหาไหมครับว่าเกิดจากอะไร ต้องแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ big_peeraphan

• *
  • ???????????????
« ตอบกลับ #969 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 04:11:30 pm »
สวัสดีครับพี่น้องชาว onkyo ผมเป็นน้องใหม่มาขอคำปรึกษาพี่ด้วยครับ คือตอนนี้ผมใช้ S5600(B) 7.1 ติดตั้งลำโพงเรียบร้อย ด้วยขนาดห้อง 2.4x2.8 เมตร เล็กกระทัดรัด ผมวาง sub ไว้ตรงกลางครับ ทุกอย่างกำลังเริ่มจะดูดีแล้วครับ แต่มีปัญหาที่อยากมาขอความรู้ครับ
ผมใช้ egreat R300 เล่น file MKV Full rip True HD ครับ และปรับค่าเสียง เป็น Raw ทั้งหมดหแล้วครับ ใช้ HDMI มาเสียบที่ช่อง DVR แต่มีปัญหาเสียงมันออกแบบรวมๆ
1. S5600 มันสามารถถอดรหัส true HD ได้ไหมครับ
2. วิธีตั้งค่าเสียงของ source ทำอย่างไรครับ คือตอนนี้มันปรับได้แต่ Neo 6  แต่ไม่แสดงสถานะว่าระบบเสียงเป็นอะไรครับ Dolby digital ก็ไม่มีให้เห็ฯ  (ผมได้ไปปิดเสียงในAudio select Fix mode off แล้ว)
หรือ ขอวิธีตั้งค่าแบบละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #970 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 08:48:12 am »
1. S5600 มันสามารถถอดรหัส true HD ได้ไหมครับ
- ไม่แน่ใจครับ
2. วิธีตั้งค่าเสียงของ source ทำอย่างไรครับ คือตอนนี้มันปรับได้แต่ Neo 6  แต่ไม่แสดงสถานะว่าระบบเสียงเป็นอะไรครับ Dolby digital ก็ไม่มีให้เห็ฯ  (ผมได้ไปปิดเสียงในAudio select Fix mode off แล้ว)
- ให้ปรับเป็น Direct ครับ มันถึงจะรับสัญญาณเป็น raw / พอปรับเป็น Direct แล้วให้กดปุ่ม Info ตรงรีโมท มันจะขึ้นรายละเอียดครับว่าเป็นอะไร เช่น DTS/ Dolby

*ให้ใช้ Direct เท่านั้นกรณีต้องการถอดรหัสเสียง โหมดอื่นๆ จะเป็น virtual surround sound ครับเช่น Neo 6 คือเอาเสียงมา 2 ช่องมาคำนวนแล้วส่งออกมาเป็น 5.1/7.1
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ Bui

• *
« ตอบกลับ #971 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 07:10:52 pm »
จากคนที่เพิ่งใช้onkyo737  อยากบอกว่าเครื่องมันร้อนเอาเรื่องจริงๆเลย