ผู้เขียน หัวข้อ: tv รับ สัญญาณ ดิจิตอล ไม่ได้ ครับ ช่วยที ครับ  (อ่าน 3086 ครั้ง)

ออฟไลน์ moozila

• Flat TV member
  • *
ผมรบกวน ถามเรื่อง tv ดิจิตอล หน่อยครับ  พอดี ผมเพิ่ง ซื้อ tv ที่รองรับ สัญญาณ  
ดิจิตอล  มาครับ  ยีห้อ ซัมซุง  40f6400d  แต่พอเอาทีวี มาเสียบ เสาอากาศ และทำการ จูน คลื่น แต่ผลที่ได้  ได้มา 6ช่อง เท่า tv เครื่องเก่า  ภาพก็ไม่ชัด

มันเกี่ยวมั้ย ครับที่  ผมอาศัย อยู่ เป็นแฟลตเอื้ออาทร แล้วทั้ง ตึกจะใช้ เสาก้างปลา  
ร่วมกัน  มันเลย แย่ง สัญญาณ กัน อ่ะครับ  พอจะมี วิธี แนะนำ ผมบ้างมั้ยครับ

ตอนนี้ ผมดู tv ผ่าน กล่อง iptv ของ tot ครับ   ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
Re: tv รับ สัญญาณ ดิจิตอล ไม่ได้ ครับ ช่วยที ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 11:50:25 am »
6 ช่องเก่าที่ได้น่าจะเป็นระบบ  analog เดิมครับ
ลองเข้าไปตั้งค่า ค้นหาสัญญาณ แบบ digital ดูครับ ปกติ tv รุ่นใหม่จะมี 2 tuner ในเครื่องเดียวกัน แต่ใช้ ช่อง RF ร่วมกัน

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: tv รับ สัญญาณ ดิจิตอล ไม่ได้ ครับ ช่วยที ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 04:34:11 pm »
ต้องเลือกว่า..จะสแกนแบบ ดิจิตอล หรือ อนาลอก ครับ
สแกนแบบอนาลอกได้แล้ว คราวนี้เลือกตั้งช่องทีวีแบบ ดิจิตอล แล้วกดสแกนอัตโนมัติ ลองดูครับ
ถ้าไม่ขี้เกียจ ก็เลือกแบบตั้งช่องเอง เลือกเลขช่องตามความชอบใจ แล้วสแกนหาทีละช่องจนครบก็ได้ครับ
เวลาเปิดชมได้หาช่องง่ายกว่าให้เครื่องสแกน แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลนะครับ ส่วนตัวผมทำแบบหลัง
ช่อง3ก็เลข3 ช่อง7ก็เลข7

ออฟไลน์ moozila

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 05:59:10 pm »
ขอบคุณ พี่ๆที่แนะนำ นะครับ แต่ผมลองแล้ว  จูน ด้วย ดิจิตอล จะได้แค่ 4 ช่อง เองครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 06:37:47 pm »
ขอบคุณ พี่ๆที่แนะนำ นะครับ แต่ผมลองแล้ว  จูน ด้วย ดิจิตอล จะได้แค่ 4 ช่อง เองครับ

ลองหาเสาหนวดกุ้งมาใส่ดูครับ อาจจะดีขึ้น

ออฟไลน์ kokodad

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 08:35:37 am »
ต้องใช้เสานอกครับ จะดีกว่า หันมุมให้ดี