ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา กล่อง DVB-T2 ค่ะ  (อ่าน 2569 ครั้ง)

ออฟไลน์ luckyybkk

• *
สอบถามปัญหา กล่อง DVB-T2 ค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:05:24 am »
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน

เมื่อปีที่แล้วดิฉันซื้อกล่อง DVB T2 จาก vendor ท่านนึงใน webboard ซื้อขาย

รูปแบบกล่องตามรูปแนบนะคะ แต่ปัญหาติดตรงที่ว่า ทำไมเจ้าตัวกล่องนี้มันจูนรับสัญญาณ Digital TV ได้แค่ 16 ช่อง

ซึ่งเมื่อเทียบกับ set top box ยี้ห้ออื่น กลับจูนได้ 30 กว่าช่อง

มีสมาชิกท่านใด ใช้กล่องแบบนี้ แล้วมีปัญหาเช่นเดียวกันบ้าง หรือท่านใดมีวิธีแก้ไข ให้รับได้ครบทุกช่องบ้าง

รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: สอบถามปัญหา กล่อง DVB-T2 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:35:09 am »
ไม่ทราบว่ามีสติ๊กเกอร์ของ กสทช.ติดไว้ไหมครับ
ถ้ามี แสดงว่าเสาอากาศคงจะไม่ดี หรืออยู่ไกลจากสถานีส่งมาก แนะนำให้ใช้เสาภายนอกอาคารครับ
ถ้าไม่มี มันจะรับความถี่ได้ไม่ครบ โดยเฉพาะกล่องของจีน หลายท่านก็มีปัญหานี้เหมือนกัน ยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่นอนครับ

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
Re: สอบถามปัญหา กล่อง DVB-T2 ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 01:34:45 am »
ตัวนี้ผมก็มีครับ ซื้อปีที่แล้วเหมือนกัน นึกว่าบ้านผมไม่มีสันยาน อ้าวเป็นที่กล่องหรอเพิ่งรู้  [ร้องไห้]

แต่ปัญหาของผมกับกล่องตัวนี้คือ เสียงมันจะทุ้มมากๆกับทุกช่อง ปรับก็ไม่ได้ เซงมากครับ

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 09:29:43 am »
ถ้าใช้เสาอากาศเดี่ยวกัน  แล้วจูนช่องได้ไม่เท่ากัน
น่าจะเป็นที่กล่องแล้วละครับ  แสดงว่าภาคจูนเนอร์ รับสัญญาณได้ไม่ดี

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:51:30 pm »
ของผมก้อรุ่นนี้เลย ไม่มีสติ้กเกอร์ของกสทช ตัวเลขหน้าเครื่องเป็นสีเขียวไม่ใช่สีขาวตามรูปหน้ากล่อง ซื้อที่บ้านหม้อ 1050฿ 4เดือนมาแล้ว
ณ วันที20 รับได้22ช่อง ใช้เสาก้างปลาบนหลังคา