ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ  (อ่าน 1750 ครั้ง)

ออฟไลน์ fudinan

• *
มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 02:29:32 pm »
พอดีไปซื้อกล่อง digital tv มาครับ แล้วพอมาถึงบ้านมันค้นหาสัญญาณไม่เจอเลย (บ้านผมอยู่แถวสนามบินดอนเมือง) จะถามว่ามันจะเกี่ยวกับเสาก้างปลาหรือเปล่าครับเพราะของที่บ้านมันเก่าและตัวแผงมันหักครับ แต่ยังดู tvได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 06:39:30 pm »
เสาก้างปลาที่หัก หรือสายนำสัญญาณชำรุด ก็ทำให้มีปัญหาได้ครับ
และที่สำคัญ แผงเสาก้างปลาต้องเป็นระบบ UHF นะครับ แล้วหันด้านปลายแผงไปยังสถานีส่ง
ในกรณีอยู่ดอนเมือง ก็หันแผงอากาศไปตึกใบหยกเลยครับ

ออฟไลน์ fudinan

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 08:04:59 pm »
สงสัยจะต้องเปลี่ยน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 08:45:20 pm »
เช็คง่าย ๆ  ครับ
1.  รับช่อง 3 กับ TPBS  ในระบบ UHF  ได้รึเปล่า  ถ้ารับไม่ได้ก็รับ TV Digital  ไม่ได้เหมือนกัน
2.  ถ้ารับได้  ดูว่าเสาเดิม ติดตั้งเสา เดื่อยหมู ร่วมกับ เสา TV ก้างปลาด้วยรึเปล่า ถ้าติดตั้ง ให้ไปถอดสายสัญญาณ เสาเดือยหมูที่ตลับแยกออก
ลองเช็คตามนี้นะครับ