หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซวยแล้วตรู LCD โตชิบ้า มีเส้นสีดำขึ้น  (อ่าน 2922 ครั้ง)
kang_jung
Full LED TV member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 03:46:29 pm »

มีเส้นสีดำขึ้น เป็นทางยาว จากบนลงล่าง บน LCD โตชิบ้า 42 นิ้วอายุ 2 ปีกว่า จะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง

สาเหตุคือ เครื่องนี้อยู่ในห้องทำงาน ผมจะเป็นดู สัดส่วน 4:3 แทบจะตลอดเวลา
เส้นที่ดำที่ว่า ขึ้นตามสัดส่วน 4:3 พอดี แต่ขึ้นข้างเดียว พอจะมีวิธีแก้ไข อย่างไรได้บ้าง หรือต้องทำใจ
fmt
OLED TV member

fomat366@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 05:17:01 pm »

ไปแล้วครับ ไปแล้ว จอเสียแล้วครับ แต่ยังดู 4:3 ได้ ก็ใช้ได้ครับ

เสียใจด้วยครับ ลองเช็คค่าซ่อมศูนย์เทียบกับร้านอมรดูครับ

มีรูปมดูหน่อยก็ดีนะครับ

kang_jung

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 05:56:53 pm »

โอ้.......แม่เจ้า หลังจากเปิดภาพเต็มจอมา 2 วัน เส้นดำ ๆ ที่พาดจากบนลงล่าง
เหลือเป็นเส้นลาง ๆ แทบมองไม่เห็นแล้ว เปิดเต็มจอไปเรื่อย ๆ สงสัยจะหาย
โตชิบ้า นี่มัน แหล่มจริง ๆ คืนชีพ ได้เองด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 11:37:56 pm โดย kang_jung » บันทึกการเข้า
patnologo

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:55:18 am »

ไปแล้วครับ ไปแล้ว จอเสียแล้วครับ แต่ยังดู 4:3 ได้ ก็ใช้ได้ครับ

เสียใจด้วยครับ ลองเช็คค่าซ่อมศูนย์เทียบกับร้านอมรดูครับ

มีรูปมดูหน่อยก็ดีนะครับ

ไปแล้วเหมือน จขกท เลยท่าน

LG รุ่น ตูดใหญ่ อิอิ
ดูฟรีทีวี เหลือ แต้เส้น ขาวๆ  เส้นเดียว
อิอิ
เปิด-ปิด ใหม่ ดูได้เหมือนเดิม

SS_630 @ DVD-C550K
สี ดี ต้อง ดูตอนแห้ง
ทีวี ดี ต้อง ดูตอนพ้นรันอิน
sukit_tk
LCD TV member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:40:34 am »

ผมว่าจอมันไม่เสียนะ แต่อาจจะเป็นเส้น หรือสีที่จอมันไม่ได้ใช้งานนานเกินไป อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกครับ เปิดเต็มจอไปเรื่อยๆ เส้นน่าจะหายไปเอง. เท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 11:41:59 am โดย sukit_tk » บันทึกการเข้า
fmt
OLED TV member

fomat366@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:07:39 pm »

ไม่น่าหายหรอกท่าน มันคืออาการ Burn น่ะครับ เหมือนอย่างที PDP กลัวกัน แต่ LCD ก็เป็นได้เช่นกัน

ท่าน kang_jung เอาภาพมาดูหน่อยสิครับ

ผมว่าจอมันไม่เสียนะ แต่อาจจะเป็นเส้น หรือสีที่จอมันไม่ได้ใช้งานนานเกินไป อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกครับ เปิดเต็มจอไปเรื่อยๆ เส้นน่าจะหายไปเอง. เท่ห์

โอ้.......แม่เจ้า หลังจากเปิดภาพเต็มจอมา 2 วัน เส้นดำ ๆ ที่พาดจากบนลงล่าง
เหลือเป็นเส้นลาง ๆ แทบมองไม่เห็นแล้ว เปิดเต็มจอไปเรื่อย ๆ สงสัยจะหาย
โตชิบ้า นี่มัน แหล่มจริง ๆ คืนชีพ ได้เองด้วย

kang_jung

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:31:56 pm »

ใส่รูปไม่ได้ เป็นอะไรหว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์