ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้หน่อยคับ set top box + เสาอากาศ  (อ่าน 2694 ครั้ง)

ออฟไลน์ carada202

• Flat TV member
  • *
สอบถามผู้รู้หน่อยคับ set top box + เสาอากาศ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 11:53:12 pm »
ผมย้ายบ้านมามันมีจากตะแกรงอยู่แล้ว ก้อว่าจะซื้อดาวเทียมทั่วๆมาใช้ แต่เหนบอกว่าตอนนี้มันส่งภาพขึ้นไปแค่SD  แบบนี้ ก้อเลยอยากซื่อ set top box กับ เสาอากาศ บ้านผมอยู่ กรุงเทพ แถวศรีนครินทร์ คลองตัน ใช่เสาอากาสแบบไหนคับ หรือ ตอนนี้ มันมีกล่องดิจิตอลที่รับภาพ HDแท้ได้มั้ย หรือซื้อกล่องดาวเทียมมา แล้ว biss key เอา ถึงจะดู HDแท้ ได้หรือป่าวคับ  หรือ HD แท้ค้อง set top box ภาคพื้นดินอย่างเดียวคับ ตอนนี้ พลาสม่า 50 นิ้ว จอดนิ่งนานแล้ว ขอบคุนมากคับผม

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: สอบถามผู้รู้หน่อยคับ set top box + เสาอากาศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 01:06:02 am »
สวัสดีอีกรอบครับ
ตกลงซื้อกล่องดาวเทียมหรือยังครับ? ถ้ายังไม่ได้ซื้อมีอีกหนึ่งตัวเลือก ที่จะทำให้ได้ทั้งกล่องดาวเทียม และกล่องดิจิตอลทีวีในกล่องเดียวกัน
มันคือกล่อง ไอ พี เอ็ม คอมโบ ซึ่งรับได้ทั้งสองระบบ จานดาวเทียมและเสาอากาศ เป็นกล่องเอชดีเต็มตัว ไม่เกะกะที่จัดวาง
ส่วนเสาอากาศ เวลาไปซื้อบอกเขาว่า เอาแผงเคยูแบนด์ 14 E อย่าลืมซื้อสายกับขั้วต่อมาด้วย เวลาติดตั้งหันปลายแผงไปตึกใบหยก
ขอให้มีความสุขกับการชมทีวีครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: สอบถามผู้รู้หน่อยคับ set top box + เสาอากาศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 11:00:25 am »
IPM HD Combo อีกเสียงครับ แต่จะคุ้มกว่านี้ถ้าติดจานส้ม IPM เพิ่มด้วยครับ เพราะนอกจากจะได้ดูช่อง HD ภาคพื้นดินแล้ว ยังมี HDอีก 7ช่องจาก IPM

ตอนนี้ผมใช้ IPM HD pro กับ กล่อง GMM Z HD life อยู่ครับ
กล่อง IPM HD pro ผมใช้จาน C band และจานส้ม IPM อยู่ ช่องดิจิตอลทีวีจากจาน C band ที่ OTA มามี ThaiPBS ช่องเดียวที่เป็น HD ครับ
ส่วนกล่อง Gmm Z HD มีช่อง HD จากดิจิตอลทีวีอยู่ 2 ช่อง Thai PBS กับ ไทยรัฐ ครับ
(กล่อง GMMZ เหมาะกับคนที่ต้องการดูบอลพรีเมียร์ลีค กับต้องการดูช่อง GTH On Air(HD) เพื่อดูซีรี่ย์ละครฮอร์โมน,เนื้อคู่ ฯ,หรือ ATM2 ที่จบไปแล้วเป็นต้น
แต่ถ้าไม่สนใจช่องหรือรายการพวกนี้ กล่อง GMMZ ไม่คุ้มครับ ช่องหนังHD จากค่าย Fox ส่วนตัวผมว่า ความน่าสนใจของหนัง ยังสู้ช่องหนัง HD จาก IPM
ที่ดูฟรีไม่ได้ครับ)
ปล.เฉพาะกรณีที่กล่อง OTA มาอย่างเดียวนะครับ อยากดูช่องดิจิตอลแบบ HD มากกว่านี้ ต้องสแกนเอาเองครับ

ออฟไลน์ carada202

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 08:45:09 pm »
โฮ่ววว ขอบพระคุน กับทั้งสองท่านมากๆเรยครัชช ทีนี้ก้อได้แบบที่ต้องการละคับ ขอบคุนคับ