ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่สมุทสาคร (บ้านแพ้ว) จะดู tv digital ได้หรือยังครับ  (อ่าน 2753 ครั้ง)

ออฟไลน์ pharaoh

• Flat TV member
  • *
บ้านผมอยู่  อยู่สมุทสาคร (บ้านแพ้ว) วัดแผนที่จาก  google map (แนวตรง) ห่างจากตึกใบหยก  54 Km.  
ที่บ้าน มี LED tv  กับ เสาก้างปลา (แบบเก่า ไม่รู้เรียกรุ่นอะไร) อยากดู ฟรี Tv  3 5 7 9  ชัดๆ ช่อง workpoint  ไม่ค่อยสนบอลเท่าไร
อยากถามว่า..
1. ถ้าซื้อกล่อง DVB-T2 มา  จะดูได้หรือยัง?  หรือต้องซื้อยี่ห้อ หรือแบบไหน
2. ถ้ายังดูไม่ได้  ติดจานดาวเทียม+กล่องDVB-T2  จะดูดิจิตอลได้หรือไม่
 หรือต้องรอ หรือทำอย่างไร แนะนำด้วยครับ

ปล. ใช้จาน หรือ เสายี่ห้ออะไรแนะนำได้นะครับ  
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2014, 11:08:08 pm โดย pharaoh »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: อยู่สมุทสาคร (บ้านแพ้ว) จะดู tv digital ได้หรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 08:17:46 am »
บ้านผมอยู่  อยู่สมุทสาคร (บ้านแพ้ว) วัดแผนที่จาก  google map (แนวตรง) ห่างจากตึกใบหยก  54 Km. 
ที่บ้าน มี LED tv  กับ เสาก้างปลา (แบบเก่า ไม่รู้เรียกรุ่นอะไร) อยากดู ฟรี Tv  3 5 7 9  ชัดๆ ช่อง workpoint  ไม่ค่อยสนบอลเท่าไร
1. ถ้าซื้อกล่อง DVB-T2 มา  จะดูได้หรือยัง?  หรือต้องซื้อยี่ห้อ หรือแบบไหน
2. ถ้ายังดูไม่ได้  ติดจานดาวเทียม+กล่องDVB-T2  จะดูดิจิตอลได้หรือไม่
  หรือต้องรอ หรือทำอย่างไร แนะนำด้วยครับ

ปล. ใช้จาน หรือ เสายี่ห้ออะไรแนะนำได้นะครับ   
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบล่วงหน้าครับ
ข้อ๑.54 Km."คาดว่าน่าจะรับได้" แต่เสาต้องสูงสักหน่อย อย่าให้มีอะไรมาบัง ต้องลองดูครับหรือสอบถามเพื่อนบ้าน ว่ามีใครติดดิจิตอลทีวีหรือยัง?
ส่วนเสาก้างปลาที่จะรับดิจิตอลทีวี ต้องเป็นแผง UHF เท่านั้น ขนาด"ไม่"ควรน้อยกว่า 14E ครับ
ข้อ๒.ติดจานดาวเทียม ต้องใช้กล่อง DVB S-2 เพื่อรับสัญญาณดาวเทียม ไม่ใช่กล่อง DVB T-2 ซึ่งไว้รับภาคพื้นดินเท่านั้น นำมาใช้แทนกันไม่ได้
แต่มีอยู่ยี่ห้อนึง ที่มีทั้งสองระบบในกล่องเดียว คือ IPM HD COMBO จะรับได้ทั้งดาวเทียมและสายอากาศ
กล่องดาวเทียมของไทยที่เป็นระบบเอชดี สามารถรับชมดิจิตอลทีวีได้ทุกเครื่อง แต่ภาพช่องเอชดีกลุ่มช่องดิจิตอลทีวีที่เขาส่งมาให้ จะเป็นแค่ SD เท่านั้น
แต่ถ้าจะชมช่องเอชดีแท้ ต้องสแกนช่องเอง แล้วใส่"บิสคีย์"ถึงจะชมช่องเหล่านั้นได้ ถ้าติดจาน ควรจะใช้จานขนาดอย่างต่ำ 6 ฟุต ถึงจะรับได้ครบ
ส่วนเรื่องยี่ห้อ ทั้งกล่องดิจิตอลทีวี และกล่องจานดาวเทียม แล้วแต่จะเลือก ชอบยี่ห้อไหนก็เลือกตัวนั้น
ขอให้มีความสุขกับการรับชมทีวีครับ..

ออฟไลน์ pharaoh

• Flat TV member
  • *
Re: อยู่สมุทสาคร (บ้านแพ้ว) จะดู tv digital ได้หรือยังครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 12:15:05 am »
บ้านผมอยู่  อยู่สมุทสาคร (บ้านแพ้ว) วัดแผนที่จาก  google map (แนวตรง) ห่างจากตึกใบหยก  54 Km. 
ที่บ้าน มี LED tv  กับ เสาก้างปลา (แบบเก่า ไม่รู้เรียกรุ่นอะไร) อยากดู ฟรี Tv  3 5 7 9  ชัดๆ ช่อง workpoint  ไม่ค่อยสนบอลเท่าไร
1. ถ้าซื้อกล่อง DVB-T2 มา  จะดูได้หรือยัง?  หรือต้องซื้อยี่ห้อ หรือแบบไหน
2. ถ้ายังดูไม่ได้  ติดจานดาวเทียม+กล่องDVB-T2  จะดูดิจิตอลได้หรือไม่

ข้อ๑.54 Km."คาดว่าน่าจะรับได้" แต่เสาต้องสูงสักหน่อย อย่าให้มีอะไรมาบัง ต้องลองดูครับหรือสอบถามเพื่อนบ้าน ว่ามีใครติดดิจิตอลทีวีหรือยัง?
ส่วนเสาก้างปลาที่จะรับดิจิตอลทีวี ต้องเป็นแผง UHF เท่านั้น ขนาด"ไม่"ควรน้อยกว่า 14E ครับ
ข้อ๒.ติดจานดาวเทียม ต้องใช้กล่อง DVB S-2 เพื่อรับสัญญาณดาวเทียม ไม่ใช่กล่อง DVB T-2 ซึ่งไว้รับภาคพื้นดินเท่านั้น นำมาใช้แทนกันไม่ได้
แต่มีอยู่ยี่ห้อนึง ที่มีทั้งสองระบบในกล่องเดียว คือ IPM HD COMBO จะรับได้ทั้งดาวเทียมและสายอากาศ
กล่องดาวเทียมของไทยที่เป็นระบบเอชดี สามารถรับชมดิจิตอลทีวีได้ทุกเครื่อง แต่ภาพช่องเอชดีกลุ่มช่องดิจิตอลทีวีที่เขาส่งมาให้ จะเป็นแค่ SD เท่านั้น
แต่ถ้าจะชมช่องเอชดีแท้ ต้องสแกนช่องเอง แล้วใส่"บิสคีย์"ถึงจะชมช่องเหล่านั้นได้ ถ้าติดจาน ควรจะใช้จานขนาดอย่างต่ำ 6 ฟุต ถึงจะรับได้ครบ
ส่วนเรื่องยี่ห้อ ทั้งกล่องดิจิตอลทีวี และกล่องจานดาวเทียม แล้วแต่จะเลือก ชอบยี่ห้อไหนก็เลือกตัวนั้น
ขอให้มีความสุขกับการรับชมทีวีครับ..

ถ้าอย่างนั้น
ข้อ 1.คิดว่ารับไม่ได้ เพราะเสาอากาศ ก็ไว้ใต้หลังคา แถม แถวบ้านเป็นสวนทั้งนั้น ต้นมะพร้าว เพียบ (แถมยังต้องซื้อเสาก้างปลา แบบใหม่อีก)
ข้อ 2.  ผมเข้าใจว่า.. ซื้อจานดาวเทียมขนาด 6ฟุต +  กล่อง IPM HD COMBO  ก็จะรับชม ช่องฟรีทีวี และ ช่องเฉพาะของจานที่ซื้อมา ได้ ในระบบ SD (ต่อให้ บ้านอยุ่ไกล หรือจังหวัดที่ยังไม่มีสัญญาน ก็ใช้จานรับได้) ใช่หรือไม่ครับ?

ขอบคุณที่กรุณาให้ความรู้ ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 12:53:10 am »
ข้อ1.ถ้าจะรับจริงๆคงต้องใช้เสาสูงกว่าต้นมะพร้าว
ข้อ2.ใช่ครับตามที่ท่านเข้าใจ แค่หามุมติดตั้งอย่าให้มีอะไรมาบัง เพราะมันรับสัญญาณมาจากบนฟ้า ยังมีข้อเสนอแนะ..
ถ้าท่านจะจัดจาน 6 ฟุตรับดาวไทคม พร้อมเครื่องรับ IPM HD COMBO ขอแนะนำให้ท่านติดจาน KU Band ดาว SES8 เพิ่มเติม
เพราะทางไอพีเอ็มจะส่งความถี่ต่างๆของเขาผ่านดาวดวงนี้ จึงทำให้สามารถรับชมช่องดิจิตอลทีวี ที่เป็น"เอชดี"ได้จากดาวนี้
และช่องเอชดีต่างๆของไอพีเอ็มที่ส่งเองอีกหลายช่อง
สรุป..ไม่ต้องติดเสาก้างปลา ติดจานสองใบ จานดำหกฟุตรับดาวไทคม จานเล็กเจ็ดสิบห้าเซนติเมตรรับดาวเซสแปด เครื่องไอพีเอ็มเอชดีคอมโบ
วันข้างหน้า สัญญาณดิจิตอลทีวีแรงขึ้น ท่านก็เอาสายอากาศมาเสียบหลังกล่องไอพีเอ็ม เพื่อรับสัญญาณดิจิตอลทีวีได้เลย ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม
แค่นี้..ท่านก็จะมีช่องเอชดีให้ชมมากมาย ขอให้มีความสุขกับการชมทีวีครับ..