ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกกล่องอยู่ระหว่าง Dune HD TV 102 กับ Cloud TV ขอความเห็นและข้อแตกต่างครับ  (อ่าน 7327 ครั้ง)

ออฟไลน์ ruu

• Flat TV member
  • *
เลือกกล่องอยู่ระหว่าง Dune HD TV 102 กับ Cloud TV ขอความเห็นและข้อแตกต่างในเรื่องต่างๆดังนี้ครับ
  • Feature ต่างกันมากไหมครับ ผมเคยเล่นแต่ Dune ก็ว่าเยอะใช้ได้ ไม่มีโอกาสเล่น Cloud เท่าไร
  • ถ้าเป็นเรื่อง ภาพในการดู Digital TV ตอนนี้ พี่ๆเพื่อนๆว่ากล่อง Dune มีคุณภาพไม่ได้ต่างกับกล่องอย่าง Samart Strong Pro สักเท่าไรหรือเปล่าครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นความต่างมากนัก แต่ถ้าเป็น HD Player Dune กับ Popcorn ดูดีมาก ส่วน Cloud TV นี่สู้ไม่ได้เลย
  • เรื่องเสียง ขอความเห็นระหว่างสองตัวนี้ด้วยครับ
  • การรับสัญญาณ ดูเหมือน Cloud TV จะทำได้เร็วกว่า ใช่ไหมครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ ruu

• *
เหมือน DUNE จะไม่สามารถจ่ายไฟ 5V ให้เสาอากาศแบบ active นะครับ  [จิ้ม] [คุก] [โขก]
ต้องใช้แบบ Passive เท่านั้น
ส่วนวันนี้อยู่ commart ทั้งวัน ช่างที่ร้านขาย CloudTV ก็หาทางให้ปล่อยไฟ 5V ยังไม่ได้เลย แวะไปดูมาสองครั้งแล้ว เกรงใจช่างของร้านเขา
ยังไงรอรีวิวจาก web นี้ก่อนดีกว่าครับ เสียดาย DUNE TV HD102 จริงๆ [ช็อค]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    เลือกกล่องอยู่ระหว่าง Dune HD TV 102 กับ Cloud TV ขอความเห็นและข้อแตกต่างในเรื่องต่างๆดังนี้ครับ
    • Feature ต่างกันมากไหมครับ ผมเคยเล่นแต่ Dune ก็ว่าเยอะใช้ได้ ไม่มีโอกาสเล่น Cloud เท่าไร
    Cloudtv อัดได้ เล่นไฟล์หนังต่อตรงเข้าทีวีเสียง Dts ออกครบ เล่นเนต เช็คเมล์ YouTube plex iptv

• ถ้าเป็นเรื่อง ภาพในการดู Digital TV ตอนนี้ พี่ๆเพื่อนๆว่ากล่อง Dune มีคุณภาพไม่ได้ต่างกับกล่องอย่าง Samart Strong Pro สักเท่าไรหรือเปล่าครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นความต่างมากนัก แต่ถ้าเป็น HD Player Dune กับ Popcorn ดูดีมาก ส่วน Cloud TV นี่สู้ไม่ได้เลย
    ถ้าเป็นด้านดิจิตอลทีวียังไม่ค่อยเห็นความต่างชัดเจนครับ

• เรื่องเสียง ขอความเห็นระหว่างสองตัวนี้ด้วยครับ
    ต่อผ่านแอมป์ Dune ดีกว่าครับ ต่อตรงเข้าทีวี Cloudtv ดีกว่าแน่นอนครับเพราะเล่นเสียง Dts ได้ครับ

• การรับสัญญาณ ดูเหมือน Cloud TV จะทำได้เร็วกว่า ใช่ไหมครับ
    ใช่ครับ เปลี่ยนช่องเร็วและง่ายกว่าด้วย
    [/list]

วีดีโอรีวิวการใช้งาน CloudTV
    https://www.youtube.com/watch?v=dIyoWY7Op38
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 01:37:57 am โดย suvej »

• *
    เหมือน DUNE จะไม่สามารถจ่ายไฟ 5V ให้เสาอากาศแบบ active นะครับ  [จิ้ม] [คุก] [โขก]
    ต้องใช้แบบ Passive เท่านั้น
    ส่วนวันนี้อยู่ commart ทั้งวัน ช่างที่ร้านขาย CloudTV ก็หาทางให้ปล่อยไฟ 5V ยังไม่ได้เลย แวะไปดูมาสองครั้งแล้ว เกรงใจช่างของร้านเขา
    ยังไงรอรีวิวจาก web นี้ก่อนดีกว่าครับ เสียดาย DUNE TV HD102 จริงๆ [ช็อค]
    ปล่อยไฟเลี้ยง 5v ได้ครับ ตั้งค่า Antenna power เป็น On

ออฟไลน์ 9toy

• *
    Re: เลือกกล่องอยู่ระหว่าง Dune HD TV 102 กับ Cloud TV ขอความเห&
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:56:27 pm »
      Cloudtv อัดได้ เล่นไฟล์หนังต่อตรงเข้าทีวีเสียง Dts ออกครบ เล่นเนต เช็คเมล์ YouTube plex iptv

ถ้าเป็นด้านดิจิตอลทีวียังไม่ค่อยเห็นความต่างชัดเจนครับ

ต่อผ่านแอมป์ Dune ดีกว่าครับ ต่อตรงเข้าทีวี Cloudtv ดีกว่าแน่นอนครับเพราะเล่นเสียง Dts ได้ครับ

ใช่ครับ เปลี่ยนช่องเร็วและง่ายกว่าด้วย
      [/list]

วีดีโอรีวิวการใช้งาน CloudTV
      https://www.youtube.com/watch?v=dIyoWY7Op38

CloudTV ดู ThaiPBS ได้ชัวร์ไหมครับ นั่งดู วิดีโอสาธิต ลุ้นว่าให้กด ช่องที่ใช้ MUX ของ ThaiPBS แต่ผิดหวังเล็กน้อย ก็เลยไม่เห็นภาพ+เสียง ว่าดูชองที่ใช้ MUX ThapPBS ได้จริงไหม

ส่วน Android TV box DVB-T2 หลายตัว ทั้งในจีน และ แบร์นดดังในไทย ยังดูช่องทีใช้  MUX ThaiPBS ไม่ได้ครับ
      รายละเอียด เพิ่มเติมที่ : http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=82615.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 05:00:58 pm โดย 9toy »

• *
      ดูได้ชัวร์ 100% ครับ
      http://youtu.be/58zLokws8Nk
      « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 10:36:22 am โดย suvej »