ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญานดิจิตอล  (อ่าน 4653 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thammavit

• LCD TV member
  • **
สัญญานดิจิตอล
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 06:34:58 pm »
เมื่อไหร่สัญญานดิจิตอลทีวีจะเสถียรครับ
มันต้องหายและภาพสะดุด  กระตุก หยุดอยู่เรื่อย
ที่บ้านอยู่ซอยหทัยราษฏร์  ใช้เสาก้างปลาบนหลังคาบ้าน + LG  LA55740T

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: สัญญานดิจิตอล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:21:37 am »
เมื่อไหร่สัญญานดิจิตอลทีวีจะเสถียรครับ
มันต้องหายและภาพสะดุด  กระตุก หยุดอยู่เรื่อย
ที่บ้านอยู่ซอยหทัยราษฏร์  ใช้เสาก้างปลาบนหลังคาบ้าน + LG  LA55740T

ไม่ทราบว่า เป็น VHF ก้านยาวๆ  or  UHF ก้านสั้นๆ ถี่ๆครับ.......Digital TV ต้องการสายอากาศ เกนดีๆ  หน่อย  และหันตรงทิศไปยังสถานีจุดส่ง

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:35:49 am »
เป็นเสาอากาศแบบก้านยาว ๆ  ไม่ใช่แลบก้านสั้น 
ผมไม่แน่ใจว่าเสาหันไปทางไบหยกหรือไม่  ผมจะลองเช็คดู 
เสาแบบก้านสั้นถึ่ถึ่จะรับได้ดีกว่าก้านยาวแบบเก่ามากเลยใช่ไหมครับ   
ถ้าใช่สงสัยผมต้องรื้อเสาตัวเก่าแลัวติดเสาอากาศตัวใหม่แบบก้านสั้นละครับ

ช่อยตอบหน่อยขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ManTech

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:55:03 pm »
2 3 ผ่านมานี้ดูบอลดูละครแบบเสียอารมย์มากภาพเสียงสะดุดเป็นช่วงๆ มีปัญหากับช่องที่ใช้ตัวส่ง TV5 ช่อง 5HD, 7HD, TNN, Workpoint, True4U, oneHD, new)tv, BRIGH, Nation, BIG, NOW, MONO29, Amarin TV HD, PPTV HD ความแรงสัญญาณได้แต่คุณภาพสัญญาณขาดหายเป็นช่วง ทีวีท่านใดมีปัญหาช่องดังกล่าวอย่าไปโทษเสาแผงก้างปลานะครับผมเปลี่ยนเป็นของแพงมาแล้วสุดท้ายรับได้ไม่ต่างกับเสาเดิมเดี๋ยวจะเสียตังค์เปล่าๆ สุดท้ายเป็นที่ตัวส่งช่วงนี้มีปัญหาอยู่ครับ เสาเดิมถ้ารับได้ทุกช่องอย่าไปเปลี่ยนให้เปลืองเงินครับ  [เปล่า]

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 03:36:37 pm »
รับทราบครับ เป็นประโยชน์มากเลย  ขอบคุณที่แจ้งครับ 

ออฟไลน์ anupapna

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 07:48:45 am »
ผมซื้อ TV LG 32LB650T มาเมื่อวันที่ 26/6/2014 พักอยู่แถวดุสิต ห่างจากใบหยกไม่ถึง 6 กม. ขอแชร์ประสบการณ์การใช้ทีวีดิจิตอลให้ทุกท่านได้ฟังกันครับ
1.ผมต่อทีวีเข้ากับเสาก้างปลายี่ห้อ Samart D3E

ผลลัพธ์คือ กระตุกทุกช่อง โดยเฉพาะช่องเจ็ด กระตุกทุก 30วินาที บางทีกระตุกแล้วหาสัญญาณไม่ได้ จอก็จะมืดแล้วขึ้นคำว่า "มีสัญญาณรบกวน"

2.ผมลองหันเสาไปทางใบหยก เปิด App Google Map วัดองศากันไปเลย สัญญาณมาเต็มทั้ง 5 Channel คุณภาพสัญญาณเต็ม 100 ทุกตัว เริ่มแสกนหาช่องใหม่ทันที
ผมลัพธ์คือ กระตุกทุกช่อง โดยเฉพาะช่องเจ็ด กระตุกทุก 30วินาที บางทีกระตุกแล้วหาสัญญาณไม่ได้ จอก็จะมืดแล้วขึ้นคำว่า "มีสัญญาณรบกวน"

3.ผมลองต่อหนวดกุ้งแบบที่ใช้กับทีวีเก่าดู
ผลลัพธ์คือ กระตุกทุกช่อง โดยเฉพาะช่องเจ็ด กระตุกทุก 30วินาที บางทีกระตุกแล้วหาสัญญาณไม่ได้ จอก็จะมืดแล้วขึ้นคำว่า "มีสัญญาณรบกวน"

4.ผมคิดว่า น่าจะเป็นที่กระแสไฟฟ้าบ้านผมไม่นิ่ง สังเกตเวลาใช้โน๊ตบุค จะใช้ ทัชแพด ไม่ได้เลย เลยตัดสินใจซื้อ UPS ที่มี Stabilizer ยี่ห้อ Syndrome 800VA 320Watt มาต่อกับทีวี อย่างน้อยก็เป็นการถนอมทีวีเราไปในตัวด้วย

5.ผมคิดว่า น่าจะต่อสายดิน เพื่อลดสัญญาณรบกวนให้กับเครื่อง ใช้ไขควงเช็คไฟแล้ว หลังจากต่อสายดินไม่มีไฟฟ้ารั่วออกมาแน่นอน

ตอนนี้จนปัญญาแล้วครับ มีความรู้สึกว่า ขอดูแบบไม่ชัดก็ได้นะ ขอแค่ไม่กระตุก เพราะมันดูไม่รู้เรื่อง
 [เศร้า]

หวังว่าข้อมูลผมจะเป็นประโยชน์กับอีกหลายๆท่าน ที่คิดแบบเดียวกันครับ