ผู้เขียน หัวข้อ: ดิจิตอลทีวี ชม.นี้ เสาอากาศภายนอก หรือกล่องดาวเทียมดีครับ  (อ่าน 3288 ครั้ง)

ออฟไลน์ hereinmyroom

• *
รบกวนขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆหน่อยนะครับ

กำลังคิดจะหาวิธีชมทีวีดิจิตอลแบบ HD มาทดแทนกล่องดาวเทียมตัวเดิม (ที่ไม่มีระบบ HD)
มาใช้กับ 46W954A ครับ [กิน]

คืออยากทราบว่า ตอนนี้ถ้าจะดูทีวีดิจิตอล ควรใช้เสาอากาศ (ภายนอก) หรือ กล่องดาวเทียมดีครับ

ทั้งนี้ผมขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ผมเห็นมีข่าวว่า กล่องดาวเทียมปัจุบัน ความละเอียดเป็นแบบ SD อันนี้จริงหรือเปล่าครับ (ผ่านเสาอากาศชัดกว่า?)

2. แล้วถ้าผมติดเสาอากาศภายนอกก็จะไม่สามารถดูช่อง 3 Original  ได้ใช่ไหมครับ [เขย่า]

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 06:34:10 pm โดย hereinmyroom »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ตอบ..
๑.ไม่จริงครับ ตอนนี้มีดิจิตอลทีวีหลายช่อง ที่ส่งผ่านดาวเทียม เป็นระบบเอชดี และทางไทคมได้ออกข่าวมาแล้วว่า..
พร้อมจะส่งสัญญาณดาวเทียม ช่องที่เป็นเอชดี มาในระบบเอชดีแท้ทั้งหมด (อ่านแล้ว"งง"รึเปล่า)
๒.ชมช่องสามดั้งเดิมได้ครับ เพราะทีวีมีจูนเนอร์ ทั้งอนาลอกและดิจิตอลในตัวอยู่แล้ว เวลาสแกนก็สแกนทั้งอนาลอกและดิจิตอล
ช่องก็จะมาทั้งหมดครับ ขึ้นอยู่กับว่า..จะใช้เสาแผงแบบไหน?ครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
"HDมาแล้ว! 'ไทยคม' ยันพร้อมออนแอร์ผ่าน C-band เดือนนี้"  http://www.thairath.co.th/content/434192

ออฟไลน์ e20cup

• *
กล่องรับสัญญาณดาวเทียม HD  เหนือกว่าครับ
ไม่ต้องห่วงเรื่องสัญญาณไม่ดี อนาคตรุ่งแน่นอน
ถ้าอยู่ต่างจังหวัด คงเห็นความลำบากของทีวีดิจิทัล
สัญญาณกว่าจะครอบคลุมทุกพื้นที่ ใช้เวลาอีก
2 -3 ปีอย่างเร็ว

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
อัพเดท
กล่องดาวเทียม GMM Z HD(Life) หลังจาก OTA เมื่อวันที่ 1 สิงหาคม มีช่อง HD ที่เป็นช่องของ Digital TV เพิ่มอีก 2 ช่อง(รวมเป็น 3 ช่อง)
ณ ตอนนี้มี ช่องไทยรัฐ HD,ช่อง PPTV HD,ช่อง CH7 HD และยังมีช่อง HD ที่มาจากล่อง CTH+GMM Z เพิ่มขึ้นมาด้วยครับ
ปล.ช่อง Digital TV HD ที่เพิ่มขึ้นมาเฉพาะจานดาวเทียมระบบ C Band เท่านั้นนะครับ