ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนห้องครัวเป็นห้องดูหนัง อัพเกรดจากห้องนั่งเล่น + ห้องใหม่ครับพร้อมขั้นตอน  (อ่าน 152413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
จัดห้องใหม่ และเปลี่ยนสายลำโพง Supra Ply 3.4S สำหรับ 3 ตัวหน้า

ออฟไลน์ PARINYA-EGAT

ไม่ลองสายลำโพงของ MIT MAGNUM ชุดหน้า 3 เส้น รับรองเสียงที่คุณไม่เคยได้ยิน มาหมด แถม ไดนามิคกว้างอีกเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 08:05:27 am โดย PARINYA-EGAT »

ต่างกับสายลำโพงของSupra Ply 3.4S คนละขั้วโลก แต่ราคามือสองแพงมาก ผมก็ใช้อยู่ ทั้งหมด 5 เส้น ส่วนสายสัญญาณ sub ก็ใช้ mit magnum ถามผมว่าคุ้มไหม ก็ต้องตอบว่าคุ้ม เล่นแล้วจบ ไม่ต้องมาขยับ systems
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 08:08:41 am โดย PARINYA-EGAT »

อนึ่งสายลำโพงของSupra Ply 3.4S ให้แนวเสียงที่โทน balance ไม่ค่อยดี เน้น กลาง แหลมและไดนามิคไม่กว้าง ผิด ของ mit magnum ให้เสียงครบทุกย่านความถี่ ไดนามิคกว้าง ทำให้เวลา ดูหนังแล้ว เสียงค่อนข้าง สมบูรณ์ และทำให้สนามเสียงไม่มีช่องว่าง ปรับเสียงง่ายขึ้น  คุณจะเชื่อหรือไม่ สอบถามคุณ mball ดูครับ ถ้าเปลี่ยนลำโพง surround แบบหิ้ง เป็นแบบtower โดยติดตั้งสูงจากระดับพื้น 2.00 ม.(ให้ถือจาก ระดับของดอกบนสุดของตัวลำโพงเป็นระยะ2.00ม.)เพราะจะทำให้เสียงโอบล้อมได้ดี และสาเหตุที่ลำโพงแบบ tower ดีกว่าแบบหิ้งเพราะว่าให้เสียงครบทุกย่านความถี่ และไม่กินพลังวัตต์ มาก สังเกตุได้จาก spec ของลำโพงที่เป็นค่าdb เผลอไม่ต้องติดลำโพง แบบ Atmos ที่ฝ้าเพดานให้ยุ่งยาก และถ้าได้สายลำโพงที่ผมกล่าวถึง คุณจะนั่งติดเก้าอี้ยาวเลยล่ะ และลืมไปว่าห้องคุณขนาดแค่นี้เองนะ เพราะเสียงมันกว้างเกินขนาดของห้องคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2017, 08:06:28 am โดย PARINYA-EGAT »

อนึ่งถ้าลำโพงในห้องดูมากเกินจะทำให้ห้องดูอึดอัด ดูแล้วไม่ใช่ห้องผ่อนคลายอารมณ์ เท่าไรนัก การติดตั้งลำโพงก็ ต้องดูขนาดความเหมาะสมของพื้นที่ในห้องเหมือนกัน (อาจต้องขอโทษที่วิจารณ์ตรงไปตรงมา)

ออฟไลน์ Jin

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ฝากรูปให้คุณjin ถ้าสนใจวิธีการ up สายลำโพงดีๆที่ต่อเข้าลำโพงsurroundด้านข้าง ให้เหมือนสายคู่mainและ center ทำได้ดังรูปที่เห็น เพราะสายลำโพงแพงๆส่วนใหญ่จะยาวประมาณ2.40ม.ต่อข้าง แต่ใช้วิธีทำbox jumpสายลำโพงบริเวณใกล้กับลำโพง surround โดยใช้สายลำโพงทั่วไปราคาไม่แพงต่อความยาวตามปรกติจากpower หรือ avr มาถึงboxไม้ที่เตรียมไว้ โดยที่ boxไม้มีขั้วสำหรับเสียบสายลำโพง 2 คู่ (หาซื้อสำเร็จได้เลยมีขายในบ้านหม้อ)ในboxเดียวกัน  ใต้ boxไม้เดินสายลำโพงสั้นๆเชื่อมระหว่างขั้วเสียบสายลำโพง2คู่เข้าหากันโดยขั้ว + เข้าขั้ว+และขั้ว- เข้า ขั้ว -(หรือต่อแบบขนาน) ทีนี้ที่ด้านปลายก็สามารถใช้สายลำโพงดีๆต่อจาก boxไม้ได้เลย และการกระทำแบบนี้ทำให้ยกระดับความถี่ของเสียงรวมถึงไดนามิคเหมือนชุดหน้าได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 01:59:01 pm โดย PARINYA-EGAT »

หลักการทำงานคล้ายกับ Magnum In-Wall Terminatorแทนกระเปาะสำเร็จรูปของสายลำโพง mit ซึ่งราคาข้างละ 900 เหรียญ usa (ราคานี้ไม่รวมสายลำโพงที่ต่อจากbox mit )ดั่งรูป เพียงแต่ผมใช้สายmit magnum ที่มีกระเปาะอยู่แล้วต่อจาก box ไม้ ลืมบอกไปตัวหลักของสายลำโพง mit อยู่ที่กระเปาะ รองลงมาสายลำโพงที่ติดจากกระเปาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 07:35:12 pm โดย PARINYA-EGAT »

ออฟไลน์ Jin

ไว้มีกำลังซื้อไหวจะหามาลองครับ ขอบคณสำหรับคำแนะนำครับผม

ก็น่าอยู่หรอกเพราะ สายลำโพง mit magnum3.3 ราคามือสองแบบsingle wire เบาะๆ คู่ละอย่างน้อย 55,000 บาท เจอเข้าไป 3 คู่ (6 เส้น)ราคารวมกันก็ตกเข้าไป 165,000 บาท ถ้าเจอสายลำโพงเส้นเดียวไปใช้กับ center ถือว่า ฟลุคและหายากเพราะขายคู่ไม่แยกขายด้วย  นี่ก็หน้ามืดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2017, 10:38:46 am โดย PARINYA-EGAT »

แนะนำ ใครคิดจะเล่นสายลำโพง mit ให้เล่นตระกูล magnumขึ้นไปนะครับ เพราะตระกูล shotgun เล่นไม่จบ ให้แนวเสียง ไม่อิ่ม ไดนามืคไม่กว้างเท่า magnum สู้ยอมควักกระเป๋าทีเดียวจบ

ฝากรูปของjin ถ้าสนใจวิธีการ up สายลำโพงดีๆที่ต่อเข้าลำโพงsurroundด้านข้าง ให้เหมือนสายคู่mainและ center ทำได้ดังรูปที่เห็น เพราะสายลำโพงแพงๆส่วนใหญ่จะยาวประมาณ2.40ม.ต่อข้าง แต่ใช้วิธีทำbox jumpสายลำโพงบริเวณใกล้กับลำโพง surround โดยใช้สายลำโพงทั่วไปราคาไม่แพงต่อความยาวตามปรกติจากpower หรือ avr มาถึงboxไม้ที่เตรียมไว้ โดยที่ boxไม้มีขั้วสำหรับเสียบสายลำโพง 2 คู่ (หาซื้อสำเร็จได้เลยมีขายในบ้านหม้อ)ในboxเดียวกัน  ใต้ boxไม้เดินสายลำโพงสั้นๆเชื่อมระหว่างขั้วเสียบสายลำโพง2คู่เข้าหากันโดยขั้ว + เข้าขั้ว+และขั้ว- เข้า ขั้ว -(หรือต่อแบบขนาน) ทีนี้ที่ด้านปลายก็สามารถใช้สายลำโพงดีๆต่อจาก boxไม้ได้เลย และการกระทำแบบนี้ทำให้ยกระดับความถี่ของเสียงรวมถึงไดนามิคเหมือนชุดหน้าได้เลย
มีหลายท่านยังสงสัยเรื่องนี้อยู่จริงๆแล้วสายลำโพงsurroundก็เปรียบเสมือนสายไฟภายในบ้านที่เราต่อเข้าปลั๊กพ่วงและเสียบสายไฟhiend(upสายไฟ)ต่อจากปลั๊กพ่วงเข้าเครื่องเสียงทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของเสียงในทางที่ดีขึ้นจากการเราใช้สายไฟที่แถมมากับเครื่อง แค่นี้หวังว่าพวกท่านพอเข้าใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 05:13:03 pm โดย PARINYA-EGAT »

ออฟไลน์ Jin

เวปฝากรูป หายหมดเลย ตอนนี้กำลังจะทำห้องใหม่แต่ใส่ system เดิม ๆ ไว้เจอกันตอนห้องใหม่เสร็จนะครับ

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
กำลังทำเหมือนกันทำผนังซ้อนผนังอีกชั้นกันเสียงไปกวนบ้านข้างๆ เคยให้ร้านดังๆประเมินราคาสู้ไม่ไหวจริงๆสามแสนไม่พอ แต่ก็ได้คำปรึกษาจากร้าน HDT กะ ZEN ในการทำห้องเบื้องต้นส่วนกูรูที่เหลือรู้แต่ไม่บอก...T_T
ผมรีโนเวทบ้านทั้งหลังใหม่เจอผู้รับเหมาทิ้งงานเลยต้องมานั้นแก้ไปทีละจุด
ไว้จะขอแลกเปลี่ยนการทำห้องฉบับไม่ง้อผู้รับเหมา ผมนี่ติดตามมาตั้งแต่สมัย DVDGAMEONLINE เลย

ออฟไลน์ BoND_T_T

• Pre/Pro Marantz AV8801 ,Parasound A51 ,Kef LS50*6
เวปฝากรูป หายหมดเลย ตอนนี้กำลังจะทำห้องใหม่แต่ใส่ system เดิม ๆ ไว้เจอกันตอนห้องใหม่เสร็จนะครับ

ใช้เวป PhotoBucket เป็นที่ฝากรูปส่วนตัวเลยครับแต่ช้าหน่อย

ออฟไลน์ Jin

ใช้เวป PhotoBucket เป็นที่ฝากรูปส่วนตัวเลยครับแต่ช้าหน่อย
นี่แหละครับ ล่มเพราะใช่ photobucket เด๋วมีเวลาจะไล่แก้ครับ ส่วนเรื่องห้องหรืออื่นๆ ว่างๆ ไลน์ หรือโทรมาคุยกันได้นะครับ ยินดีครับ

เด๋วห้องเสร็จก็หายเหนื่อยครับผม

ออฟไลน์ Jin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2017, 10:26:47 pm โดย Jin »

ออฟไลน์ Jin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 12:20:21 am โดย Jin »