ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยยืนยันหน่อย ถ้าซื้อ TV Digital ใหม่ จะยังสามารถรับได้ทั้ง analog และ Digital  (อ่าน 1562 ครั้ง)

ออฟไลน์ 9toy

• Flat TV member
  • *
คือ ผมยังสับสน และงง อยู่ว่า ??? ???

TV Digital ทุกรุ่น ที่มีขายในปัจจุบันนี้ มี Tuner ทั้ง analog และ digital 2 แบบ อยู่ในตัว แล้วใช้ไหม?
มันสามารถ Scan หาช่อง Analog และ Digital  ได้พร้อม  ๆ กัน โดยเสาก้างปลาอันเดียวใช้ไหมครับ

เพราะอ่าน ๆ มา เห็นบางคนบอกว่า ซื้อ TV Digital มาใหม่ แล้วช่อง 3 analog หาย ก็เลยเป้นกังวลใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 02:20:36 pm โดย 9toy »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ทีวี รุ่นใหม่ รับสัญญาณได้ทั้ง อนาลอก และ ดิจิตอล ?
ต้องดูรายละเอียดที่สเปคฯทีวีด้วย..
อนาลอก..รับได้แน่นอนกับทีวีทุกรุ่น
ดิจิตอล..บางรุ่นอาจรับไม่ได้ โดยเฉพาะจอขนาดเล็ก หรือทีวีรุ่นเก่า
บางรุ่น..รับดิจิตอลได้ แต่อาจเป็นแค่ DVB-T ธรรมดา ซึ่งไม่สามารถรับสัญญาณดิจิตอลทีวีบ้านเราได้
...บ้านเราส่งและรับสัญญาณระบบ DVB-T2... ดังนั้น..จึงต้องซื้อทีวี ที่รับ DVB T-2 ได้ในตัว
(ระวังป้ายหลอก ว่ารับดิจิตอลทีวีได้ แล้วมีเขียนตัวเล็กๆว่า"ผ่านกล่องรับสัญญาณ"นะครับ)
และ..ใช้สายอากาศจากเสาก้างปลาต่อเข้าที่เครื่องเพียงเส้นเดียว
จะทำให้สามารถสแกนได้ทั้ง..อนาลอก และ ดิจิตอลได้ครับ
ดังนั้น..ช่องสามดั้งเดิมก็จะสามารถรับชมได้(ถ้าอยู่ในพื้นที่สัญญาณอนาลอกส่งถึง)ครับ

ออฟไลน์ 9toy

• Flat TV member
  • *
ทีวี รุ่นใหม่ รับสัญญาณได้ทั้ง อนาลอก และ ดิจิตอล ?
ต้องดูรายละเอียดที่สเปคฯทีวีด้วย..
อนาลอก..รับได้แน่นอนกับทีวีทุกรุ่น
ดิจิตอล..บางรุ่นอาจรับไม่ได้ โดยเฉพาะจอขนาดเล็ก หรือทีวีรุ่นเก่า
บางรุ่น..รับดิจิตอลได้ แต่อาจเป็นแค่ DVB-T ธรรมดา ซึ่งไม่สามารถรับสัญญาณดิจิตอลทีวีบ้านเราได้
...บ้านเราส่งและรับสัญญาณระบบ DVB-T2... ดังนั้น..จึงต้องซื้อทีวี ที่รับ DVB T-2 ได้ในตัว
(ระวังป้ายหลอก ว่ารับดิจิตอลทีวีได้ แล้วมีเขียนตัวเล็กๆว่า"ผ่านกล่องรับสัญญาณ"นะครับ)
และ..ใช้สายอากาศจากเสาก้างปลาต่อเข้าที่เครื่องเพียงเส้นเดียว
จะทำให้สามารถสแกนได้ทั้ง..อนาลอก และ ดิจิตอลได้ครับ
ดังนั้น..ช่องสามดั้งเดิมก็จะสามารถรับชมได้(ถ้าอยู่ในพื้นที่สัญญาณอนาลอกส่งถึง)ครับ

ขอบคุณมากครับ 
ได้ความกระจ่างแล้วครับ  ตอนแรกกลัวซื้อ TV digital มา แล้ว ช่อง 3 analog จะหาย