ผู้เขียน หัวข้อ: ความต่างของ แผ่น bluray กับ file MKV  (อ่าน 10099 ครั้ง)

ออฟไลน์ jayson

• Flat TV member
  • *
ความต่างของ แผ่น bluray กับ file MKV
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 01:06:22 am »
ส่วนตัวผมไม่เคยดูหนังจากเผ่น blu ray เลยครับ เคยโหลดดูเเต่ mkv 10-15 GB เคยเอาไปเทสกับ LG 48 2014 ก็ยังดูไม่ชัดเป๊  [โขก]จะสอบถามว่าความต่างของ แผ่น bluray กับ file MKV ความชัดมันต่างกันมาเเค่ไหนครับ  เเละถ้าผมซื้อหนังที่ชอบ blu ray เเท้ มาเล่นกับจอ 55 lG จะชัดไหมครับ

ออฟไลน์ TUNG025

• *
Re: ความต่างของ แผ่น bluray กับ file MKV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 11:19:31 pm »
ผมว่ายังไงBlurayก็ชัดกว่าMKVนะครับ  แต่ยังไงไฟMKVก็ชัดน้อยกว่าไฟค์ สกุลM2TSนะครับเพราะสกุลนี้ภาพและเสียงอะไรมาเกือบครบครับ เพราะไฟค์นึงก็30กว่าGBแล้วครับ 

ออฟไลน์ wxman

• LCD TV member
  • **
Re: ความต่างของ แผ่น bluray กับ file MKV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 05:54:47 pm »
blu ray ชัดทั้งภาพและเสียง Mkv ดูได้ไม่ขี้เหร่ ผมก็ดู MKV เสียงก็ดี ผมรับได้ เสียง AC3 กับ DTS ภาพก้ดี

ใช้ดูกับพลาสม่าพานาภาพสวยดีมาก  เคยดูผ่าน LED พานา รับไม่ได้ภาพจะไม่ค่อยชัดเวลาเคลื่อนไหวเวียนห้ว [ไม่เอา]

ออฟไลน์ Paramount

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 02:34:48 pm »
     ผมดู MKV ผ่าน Cen.Grand 5i-360 มีความคุ้มค่าคุ้มราคามากกว่า เหมาะกับดูเพื่อเลือกหาหนังที่ชอบแล้วค่อยเก็บเป็นแผ่น Bluray หรือ Full rip ซึ้งภาพมิได้มีแต่ความชัดเจนกว่าแต่มิติตื้นลึกหนาบางเก่งกาจ ความอิ่มของสีดีกว่ามากเมือดูกับ Plasma TV
     ดูหนัง Full rip ที่มีแต่บทสนทนาหรือยิ่งกันบ้างเล็กน้อยผมว่าไม่คุ้ม แต่ถ้าหนังดีโชว์มิติเสียงดีอย่าง Oblivion เหมือนมียานอวกาศบินในห้องชนิดจับต้องได้ หรือ Series USA เก่าอย่าง Band Of Brothers มิติเสียงทำได้ดีกว่าหนังสงครามปัจจุบัน   ฟังแล้วสมจริงมากมิติเสียงคมชัด sound stage กว้างทะลุกำแพงห้องไปมากเหมือนอยู่ในเหตุการณ์จริงๆ จะเก็บเป็น Full rip ดีกว่า
    ส่วนหนัง 3D แน่นอน Full rip ย่อมดีกว่าแต่พี่ชายไม่แนะนำให้ดู 3D เพราะมันยังเล่าไม่รู้เรื้องกลัวว่าเดี่ยวจะมาเก็บตังค์เพิ่มทำทีวีเสีย
    เรื้องความชัดเจนถ้ายังรับไม่ได้พอมีวิธีบรรเทาโดยเอา"ยาหม่อง"ไปทาตามปลั๊กไฟทั้ง Bluray และทีวี ขั้วต่อสาย HDMI จะได้ความชัด ความดำ ความอิมของสี มิติ เพิ่มขึ้นมาอีกหน่อยถ้ายังรับไม่ได้ก็ให้หาเครื้องกรองไฟมาใช้น่ะครับ [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 02:49:11 pm โดย Paramount »

ออฟไลน์ Kopper1972

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 04:33:09 pm »
เมื่อก่อนผมก็โหลดไฟล์ Mkv มาดูตลอด 3 gb มั่ง Full rip. บ้าง ให้ความคมชัดดีมาก แต่ช่วงเดือนที่ผ่านมา ผมหันมาเล่น Projector แทนจอ Led 55 นิ้วทั่วไป พอได้หาแผ่นบลูเรย์มาเล่น โดยทดสอบหนัง Avatar ทั้งแบบ Fullrip. และจากแผ่นบลูเรย์ 50gb(ก๊อปแม่สาย) ผมยืนยันอีกเสียง ว่าภาพจากแผ่นบลูเรย์ดีกว่าแม้ไม่มากแต่รู้สึกได้ พี่ชายผมแกแอนตี้เรื่องซื้อแผ่น เพราะเห็นว่าสิ้นเปลือง ถ้าจะสะสมสุดท้ายถ้าแผ่น 4k มา แผ่นบลูเรย์คงต้องถูกทอดทิ้งเหมือนแผ่น DVD แต่ผมกลับเห็นต่าง เพราะต่อให้เก็บข้อมูลใส่ Ext.HD สุดท้ายเวลามันจะเสียมันก็เสียง่ายๆ คอมไม่เห็นมั่ง เครื่องเล่นไม่เห็นมั่ง เผลอทำหล่นก็พัง วีธีแก้ปัญหาของผมคือ โหลดไฟล์หนังเฉพาะหนังที่เราแค่อยากดูแต่ไม่คิดจะกลับไปดูซ้ำ ส่วนแผ่น เลือกเอาหนังที่เราชอบๆและหนังเสียงกับภาพดีๆ เวลามีแขกมาเยี่ยม ก็เปิดโชว์ได้อย่างเต็มภาคภูมิอ่ะนะ 55555  [yes] [yes] [yes]